![Khai mạc hội thi trưng bày diều sáo tại huyện Hương Sơn](https://cdn.baohatinh.vn/images/1cd504843bd61100fcfa236416c0cb573c56758cb5db442f43dbe40625406ddff62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d4101856t78760l0.jpg)
Sáng nay (2/2), UBND huyện Hương Sơn đã tổ chức hội thi trưng bày diều sáo Hải Thượng lần thứ nhất tại Khu di tích Nhà thờ Đại danh y Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác (thôn Bảo Thượng, xã Quang Diệm).
![Khai mạc hội thi trưng bày diều sáo tại huyện Hương Sơn](https://cdn.baohatinh.vn/images/1cd504843bd61100fcfa236416c0cb5711dfc1ae4d8f678c108e37afba53d6f7f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d4111432t37199l0.jpg)
Đây là hoạt động trong chuỗi sự kiện nhân kỷ niệm 93 năm thành lập Đảng và lễ hội Hải Thượng Lãn Ông năm 2023. Tham dự hội thi có 11 diều sáo của các nghệ nhân thuộc 11 địa phương trên địa bàn huyện Hương Sơn.
![Khai mạc hội thi trưng bày diều sáo tại huyện Hương Sơn](https://cdn.baohatinh.vn/images/1cd504843bd61100fcfa236416c0cb5701475bb631b5dd8c2eaaf8a88b75ae15f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d4101933t68936l0.jpg)
Theo quy định của Ban Tổ chức, diều sáo tham dự hội thi trưng bày phải được chế tác thủ công, là loại diều có gắn sáo chiêng, sải rộng không quá 3m...
![Khai mạc hội thi trưng bày diều sáo tại huyện Hương Sơn](https://cdn.baohatinh.vn/images/1cd504843bd61100fcfa236416c0cb57cbac0b716999b8497431c8a326f222c0f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d4102156t73665l0.jpg)
Khung diều phải làm từ các loại nguyên liệu như tre, nứa, gỗ; áo diều được may, kết, trang trí theo hình thức thủ công, dân gian...
![Khai mạc hội thi trưng bày diều sáo tại huyện Hương Sơn](https://cdn.baohatinh.vn/images/1cd504843bd61100fcfa236416c0cb577e245b6d34fca3d8be1561f0f45aa85bf62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d4101949t98935l0.jpg)
Các nghệ nhân không sử dụng khung bằng kim loại và áo phết may mua sẵn để khoác vào cánh diều.
![Khai mạc hội thi trưng bày diều sáo tại huyện Hương Sơn](https://cdn.baohatinh.vn/images/1cd504843bd61100fcfa236416c0cb57362c2f5082dd5cbd31505967a8d2d7adf62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d4102002t70225l0.jpg)
Những chiếc diều sáo đẹp mắt, đảm bảo quy định được trưng bày tại hội thi.
![Khai mạc hội thi trưng bày diều sáo tại huyện Hương Sơn](https://cdn.baohatinh.vn/images/1cd504843bd61100fcfa236416c0cb571bcbd78aedce7eb78534ad5e8f4f407ef62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d4102020t46988l0.jpg)
Ban Tổ chức sẽ căn cứ các tiêu chí: nội dung thuyết trình, cách thức chế tác, hoàn thiện diều, hình dáng, đường nét, tỷ lệ cấu trúc và các bộ phận của diều cũng như thuật tạo sáo chiêng để chấm điểm.
![Khai mạc hội thi trưng bày diều sáo tại huyện Hương Sơn](https://cdn.baohatinh.vn/images/1cd504843bd61100fcfa236416c0cb5795c58d7e061a3078daf6dd368aff67abf62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d4102037t32704l0.jpg)
Sau 2 ngày (2 - 3/2) triển lãm, chấm điểm, Ban Tổ chức sẽ tiến hành trao các giải thưởng nhất, nhì, ba.
![Khai mạc hội thi trưng bày diều sáo tại huyện Hương Sơn](https://cdn.baohatinh.vn/images/1cd504843bd61100fcfa236416c0cb576aff9140dd42dcbaff263ea190f2b017f62824aef51ed23297586f5822437f1c/92d4102119t45830l0.jpg)
Tương truyền Đại danh y Hải Thượng Lãn Ông trong thời gian ở quê mẹ Hương Sơn ngoài nghiên cứu bốc thuốc chữa bệnh, cứu người còn có thú vui chơi diều sáo. Trước khi mất, ông cho con cháu thả diều trên đỉnh núi Giả và dặn dò, diều rơi ở đâu thì mai táng ông ở đó. Vị trí diều rơi chính là mộ ông bây giờ (núi Minh Tự, xã Sơn Trung). Trong ảnh: Ban Giám khảo tham gia chấm thi.