Lãnh đạo Cục Di sản (Bộ VH-TT&DL) nhấn mạnh, hồ sơ khoa học đề nghị xếp hạng di tích quốc gia đặc biệt Mộ và Khu lưu niệm Lê Hữu Trác (Hương Sơn, Hà Tĩnh) cần làm nổi bật các giá trị cốt lõi của nhân vật gắn với di tích.
Công tác luân chuyển cán bộ tại các địa phương, đơn vị trên địa bàn Hà Tĩnh được triển khai hiệu quả tạo môi trường để cán bộ rèn luyện, phấn đấu, trưởng thành, phát triển nhanh và toàn diện hơn.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Thời gian tới, các huyện Vũ Quang, Hương Sơn (Hà Tĩnh) tập trung rà soát các chỉ tiêu KT-XH, tập trung nguồn lực, chủ động triển khai các nhiệm vụ để đạt kết quả cao nhất trong những tháng cuối năm 2024.
Bằng những việc làm cụ thể, thiết thực, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Sơn Giang (Hương Sơn, Hà Tĩnh) đang ngày đêm ra sức kiến tạo diện mạo mới cho quê hương.
Thay mặt Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng vừa ký ban hành kế hoạch tuyên truyền và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 300 năm Ngày sinh Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác (1724 - 2024).
Xử lý sạt lở bờ sông Ngàn Sâu, đẩy nhanh việc cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đầu tư cây ATM vùng sâu vùng xa... là những vấn đề thiết thực được cử tri 3 huyện Hương Sơn, Kỳ Anh, Hương Khê phản ánh với đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh.
Tại buổi tiếp xúc với đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh, cử tri các huyện Hương Sơn, Kỳ Anh đã kiến nghị nhiều vấn đề thiết thực liên quan đến các công trình hạ tầng giao thông, thuỷ lợi phục vụ sản xuất.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Mô hình camera tự quản do các hộ nhận khoán bảo vệ rừng tại xã Sơn Tiến (Hương Sơn, Hà Tĩnh) triển khai, bước đầu hoạt động khá hiệu quả, góp phần thực hiện tốt công tác bảo vệ rừng trên địa bàn.
Giải Bóng chuyền nữ Hương Sơn tranh cúp Trần Kim Xuyến và Giải Bóng chuyền nam 4x4 mở rộng tranh cup Draha ở Nghi Xuân (Hà Tĩnh) diễn ra sôi nổi, cống hiến cho khán giả nhiều pha bóng hấp dẫn.
Không chỉ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, lực lượng vũ trang ở Hương Sơn (Hà Tĩnh) còn góp phần vào phát triển kinh tế - xã hội chung của huyện.
Dọc hai bên quốc lộ 8A, đông đảo người dân Hà Tĩnh chào đón các liệt sỹ trở về đất mẹ trong niềm xúc động thiêng liêng sau bao năm nằm lại trên đất bạn Lào.
Tại lễ đón nhận, lãnh đạo Thủ đô Viêng Chăn, tỉnh Bolikhămxay và Hà Tĩnh đã kính cẩn dâng hoa, dâng hương tưởng niệm, bày tỏ lòng tri ân sâu sắc trước anh linh các liệt sỹ đã anh dũng hy sinh vì nghĩa vụ quốc tế cao cả.
Không chỉ là một trong những trạm y tế xanh - sạch - đẹp tiêu biểu của Hà Tĩnh, Trạm Y tế xã Sơn Kim I (Hương Sơn) còn là địa chỉ tin cậy khi cần thăm khám của người dân vùng biên.
Những hiện vật được phục dựng và gìn giữ tại nhà thờ Đào Hữu Ích (Hương Sơn, Hà Tĩnh) giúp hậu thế hiểu rõ hơn về cuộc đời và sự nghiệp của một vị danh sĩ tài đức vẹn toàn, vì nước, vì dân.
Sau gần 10 năm làm công nhân tại Hà Nội, anh Phan Hữu Sơn (Hương Sơn, Hà Tĩnh) quyết định về quê lập nghiệp, xây dựng trang trại nuôi chồn hương gần 1 tỷ đồng.
Cựu chiến binh Đoàn Xuân Liên ở xã Sơn Trường (Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã hiến hơn 1.000 mét vuông đất để xây nhà văn hóa, mở đường giao thông, góp phần xây dựng quê hương giàu đẹp.
Chi đoàn Báo Hà Tĩnh phối hợp với các đơn vị tổ chức chương trình “Tôi yêu Tổ quốc tôi” tại xã Sơn Tiến, huyện Hương Sơn với nhiều hoạt động an sinh ý nghĩa.
Trận lốc xoáy đã làm nhiều phòng học Trường Mầm non xã Sơn Hồng huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) bị hư hỏng nặng buộc 47 trẻ lớp 1 tuổi và 4 tuổi phải học ghép.
Bằng tinh thần trách nhiệm, sự tận tụy và tâm huyết với nghề, thầy Lê Đình Tần - giáo viên Trường THPT Cao Thắng (Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã dìu dắt nhiều thế hệ học sinh trưởng thành.
Có tư duy làm kinh tế, linh hoạt xoay chuyển khi gặp rủi ro, anh Phạm Đình Hương (Hương Sơn, Hà Tĩnh) đang sở hữu nông trại chè lớn nhất xã Sơn Kim 2, cho thu nhập khá.