(Baohatinh.vn) - Trong quá trình tuần tra trên biển, cán bộ, chiến sỹ Đồn Biên phòng Lạch Kèn (xã Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) vừa phát hiện và bắt giữ 2 tàu đánh cá đến từ Nghệ An sử dụng giã cào khai thác hải sản trái quy định trên vùng biển xã Xuân Liên.
Trong đó, tàu cá NA 904 82–TS 360 CV do Trần Văn Hùng (SN 1983) làm chủ cùng 5 thuyền viên đều trú tại xã Diễn Ngọc (Diễn Châu – Nghệ An) bị bắt giữ tại tọa độ 18° 40′ 5805″ vĩ độ Bắc; 105° 48′ 290″ kinh độ Đông trên vùng biển Xuân Liên.
Lực lượng chức năng đã thu giữ tang vật là lưới dạ cào trên tàu cá NA 904 82 – TS 360 CV.
... và tạm giữ phương tiện (tàu nhỏ bên phải) tại Cảng cá Xuân Hội.
Tàu cá NA 90503–TS 380 CV bị bắt giữ tại tọa độ 18° 39′ 015″ vĩ độ Bắc, 105° 48′ 676″ kinh độ Đông, do Lê Văn Lợi (SN 1977) làm chủ cùng thuyền viên Nguyễn Tri Hồng (SN 1986), đều trú tại xã Diễn Ngọc (Diễn Châu – Nghệ An).
Chiều nay (16/4), Thiếu tá Nguyễn Trọng Cảnh - Đồn phó nghiệp vụ Đồn Biên phòng Lạch Kèn cho biết: Sau khi bắt giữ, lực lượng biên phòng đã áp tải 2 tàu về cảng cá Xuân Hội để giải quyết. Vụ việc đang được cơ quan chức năng điều tra, làm rõ và xử lý theo quy định của pháp luật.
Công an huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) vừa khởi tố vụ án, khởi tố bị can đối với Lê Tử Thân và Nguyễn Đức Vũ về hành vi “Đánh bạc” khi các đối tượng này tham gia cá độ bóng đá mùa Euro 2024.
Bằng hình thức lừa bán hàng điện tử trên mạng xã hội, Nguyễn Văn Dũng đã chiếm đoạt của người bị hại ở Hà Tĩnh và các tỉnh khác tổng số tiền 130 triệu đồng.
Đơn vị chức năng yêu cầu doanh nghiệp, nhà thầu sớm hoàn thành các hạng mục, đảm bảo an toàn giao thông trên cao tốc Diễn Châu – Bãi Vọt nối Nghệ An và Hà Tĩnh.
Truy nã nguyên kế toán xã cố ý làm trái quy định của Nhà nước; phạt 50 triệu đồng với 2 người điều khiển tàu cá khai thác thủy sản trái phép; 9 năm 6 tháng tù giam cho đối tượng lừa đảo xin việc, sử dụng tài liệu giả của cơ quan, tổ chức… là những thông tin chính sẽ có trong bản tin Podcast hôm nay của Báo Hà Tĩnh.
Thông tin một nhóm người dân tộc thiểu số ở Quảng Bình đi khai thác keo trên địa bàn huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) rồi bị chủ “quỵt" tiền công là thiếu chính xác.
6 tháng đầu năm 2024, Công an Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã tiến hành lập 2.613 biên bản vi phạm hành chính về lĩnh vực giao thông đường bộ, phạt tiền hơn 6,7 tỷ đồng.
Từ ngày 1-7/7, Cảnh sát Giao thông toàn quốc đã kiểm soát 26.961 trường hợp thông qua ứng dụng Định danh Quốc gia VNeID; tước 499 giấy phép lái xe trên môi trường điện tử, tích hợp vào VNeID.