(Baohatinh.vn) - Cá thể rùa biển do ông Nguyễn Xuân Phương ở thôn Bắc Hà, xã Kỳ Hà (TX Kỳ Anh - Hà Hà Tĩnh) thu mua của ngư dân, rồi tự nguyện giao nộp cho cơ quan chức năng để thả lại biển khơi.
Chiều 2/3, Hạt Kiểm lâm TX Kỳ Anh, Đồn Biên phòng Kỳ Khang phối hợp với chính quyền địa phương tiến hành thả 1 cá thể rùa quý hiếm nặng hơn 18 kg về lại môi trường tự nhiên.
Đại diện gia đình ông Nguyễn Xuân Phương bàn giao cá thể rùa cho chính quyền địa phương.
Trước đó, vào khoảng hơn 12h ngày 2/3, một người phụ nữ ở thôn Bắc Hà trong lúc đi bắt nghêu ở bãi biển xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh) thì phát hiện một cá thể rùa biển.
Sau đó, người phụ nữ này mang cá thể rùa tới khu vực thu mua hải sản của gia đình ông Nguyễn Xuân Phương. Ông Phương đã thu mua cá thể rùa nói trên rồi thông báo cho chính quyền địa phương để bàn giao, tiến hành thả về biển.
Cá thể rùa nặng hơn 18 kg.
Qua kiểm tra, cơ quan chuyên môn cho biết, đây là cá thể rùa biển họ vích (tên khoa học là Chelonia mydas) thuộc danh mục loài nguy cấp, quý hiếm được ưu tiên bảo vệ.
Sau khi tiếp nhận và hoàn thành hồ sơ giao nhận, cán bộ Đồn Biên phòng Kỳ Khang, Hạt Kiểm lâm TX Kỳ Anh, chính quyền địa phương và ông Nguyễn Xuân Phương đã tiến hành tổ chức thả rùa về với môi trường tự nhiên ở khu vực biển xã Kỳ Ninh.
Video: Người dân và lực lượng chức năng thả cá thể rùa về biển.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
Thời gian qua, TP Hà Tĩnh đã tập trung cải tạo, chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa kém hiệu quả sang các mô hình kinh tế cho giá trị cao, bền vững.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.