(Baohatinh.vn) - Sáng 24/3, Công ty Điện lực Hà Tĩnh tổ chức phát động hưởng ứng chiến dịch Giờ Trái đất và phong trào thi đua “Gia đình tiết kiệm điện” năm 2018. Hàng trăm sinh viên Trường Đại học Hà Tĩnh cùng tham dự với các tiết mục dân vũ đầy sôi động.
Các tiết mục dân vũ hưởng ứng Giờ Trái đất
Chào đón sự kiện Giờ Trái đất năm nay, Công ty Điện lực Hà Tĩnh đã trích kinh phí gần 200 triệu đồng hỗ trợ tổ chức với nhiều hoạt động ý nghĩa, thiết thực. Nhằm tạo sự lan tỏa cho chương trình, Công ty đã phát 20.000 tờ rơi, treo 540 băng rôn các loại, cung cấp 1.000 mũ, áo đồng phục tuyên truyền tiết kiệm điện
Với thông điệp “Hôm nay tôi sống xanh hơn”, Công ty Điện lực Hà Tĩnh tích cực kêu gọi cộng đồng tham gia chiến dịch Giờ Trái đất, chung tay sử dụng điện tiết kiệm, hiệu quả, góp phần bảo vệ môi trường và ứng phó với biến đổi khí hậu.
Dịp này, Công ty Điện lực Hà Tĩnh cũng đã phát động phong trào thi đua “Gia đình tiết kiệm điện" năm 2018, với nguồn kinh phí khen thưởng 120 triệu đồng, cho 600 hộ gia đình tiêu biểu trong toàn tỉnh.
Giờ Trái đất (Earth Hour) là sự kiện quốc tế hằng năm, do Quỹ quốc tế Bảo vệ thiên nhiên (World Wildlife Fund) khởi xướng và tổ chức, vận động các hộ gia đình và cơ sở kinh doanh tắt đèn điện cùng các thiết bị điện 1 giờ đồng hồ vào 20h30 – 21h30 (giờ địa phương) ngày thứ 7 của tháng 3 hằng năm. Mục đích của sự kiện nhằm đề cao việc tiết kiệm điện năng, giảm khí thải điôxít các bon – một khí gây ra hiệu ứng nhà kính. Từ đó, đánh động sự chú ý của mọi người với ý thức bảo vệ môi trường.
2018 là năm thứ 11 chiến dịch này được tổ chức trên thế giới và là năm thứ 10 được tổ chức ở Việt Nam, với thông điệp “Go More Green - Hôm nay tôi sống xanh hơn”.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.