Ngày hội hiến máu tình nguyện lần II năm 2024 của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) huy động hàng trăm cán bộ, hội viên, ĐVTN và người lao động cùng tham gia và thu về 248 đơn vị máu.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
Chương trình "Hành trình Đỏ" được tổ chức nhằm tôn vinh những tấm gương tiêu biểu, hạt nhân nòng cốt lan tỏa phong trào hiến máu tình nguyện tại Hà Tĩnh.
Đây là lần thứ 13, anh Phan Nhân Đạo (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) hiến máu tình nguyện tại các ngày hội hiến máu cũng như hiến máu trực tiếp cứu giúp người bệnh.
Hơn 200 đoàn viên thanh niên, cán bộ công chức thuộc khối các Cơ quan và Doanh nghiệp tỉnh Hà Tĩnh đã hiến 200 đơn vị máu, phục vụ công tác khám, chữa bệnh.
Nhận thông tin một bệnh nhân tại Bệnh viện đa khoa Cửa Đông (TP Vinh, Nghệ An) đang nguy kịch, thiếu máu, một chiến sỹ Công an huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) đã kịp thời có mặt để hiến máu cứu người.
Hay tin có bệnh nhân đang cấp cứu cần lượng tiểu cầu gấp, Thượng úy Biện Thanh Sơn - Đội CSGT - Trật tự Công an TP Hà Tĩnh đã nhanh chóng có mặt, hiến máu cứu người.
Tất cả số máu thu được tại Ngày hội Hiến máu tình nguyện ở TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) sẽ bổ sung vào ngân hàng máu để phục vụ cấp cứu và điều trị cho người bệnh.
Với sự nỗ lực vào cuộc của cả hệ thống chính trị, sự ủng hộ nhiệt tình của các tầng lớp nhân dân, hiến máu tình nguyện ở Hà Tĩnh đã trở thành phong trào rộng lớn trong nhân dân và các cơ quan, đơn vị.
Nhận thông tin có bệnh nhân đang cần gấp nhóm máu O, 2 cán bộ Trung tâm Y tế huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) đã kịp thời hiến máu giúp nạn nhân qua cơn nguy kịch.
Nhờ dòng máu nghĩa tình của 3 thành viên các CLB ngân hàng máu sống ở Hà Tĩnh và sự nỗ lực của y bác sỹ Bệnh viện Hữu nghị Đa khoa Nghệ An, bệnh nhân đã qua cơn nguy kịch.
Trong 4 cán bộ, đoàn viên ở Hà Tĩnh ra Nghệ An tham gia hiến máu cứu người có 3 người là bí thư/phó bí thư đoàn phường/xã, 1 người là chủ mô hình kinh tế do thanh niêm làm chủ.
Chương trình “Chủ nhật đỏ” tại Hà Tĩnh nhằm lan tỏa thông điệp “Hiến máu cứu người - sinh mệnh của bạn và tôi”, kịp thời bổ sung những giọt máu quý giá cứu chữa người bệnh.
Ngày “Chủ nhật đỏ” năm 2024 với thông điệp “Hiến máu cứu người - sinh mệnh của bạn và tôi” tại Hà Tĩnh là sự kiện có ý nghĩa sâu sắc nhằm kêu gọi các tầng lớp nhân dân tham gia hiến máu tình nguyện.
Với tinh thần “Một giọt máu cho đi, một cuộc đời ở lại”, 300 đoàn viên thanh niên Khối các Cơ quan và Doanh nghiệp tỉnh Hà Tĩnh đã cùng tham dự chương trình ngày hội hiến máu tình nguyện.
Sau khi nhận được thông tin từ Bệnh viên Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh, Đại úy Phùng Tuấn Anh - Công an tỉnh đã kịp thời có mặt, hiến máu giúp bệnh nhân qua cơn nguy kịch.
Với thông điệp “Sẻ giọt máu đào - trao niềm hy vọng”, phong trào hiến máu tình nguyện của tuổi trẻ huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) ngày càng được lan tỏa và phát triển mạnh.