(Baohatinh.vn) - Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Ngọc Sơn vừa đi kiểm tra thiệt hại do bão số 10 gây ra trên địa bàn huyện Hương Khê.
Đến kiểm tra tại Doanh nghiệp tư nhân Tân Thanh Phong xã Phúc Trạch (đơn vị nhận bao tiêu sản phẩm bưởi Phúc Trạch cho một số hộ dân trồng bưởi trên địa bàn huyện Hương Khê), Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Ngọc Sơn động viên đơn vị cần có các giải pháp tiêu thụ kịp thời sản phẩm, chia sẻ khó khăn với bà con. Đặc biệt, có phương án bảo quản, đảm bảo cho sản phẩm bưởi sau thu mua không bị hư hỏng, giảm chất lượng và nhất là không được gây khó khăn về giá cả.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh và lãnh đạo huyện Hương Khê kiểm tra thiệt hại trên cây bưởi tại xã Hương Trạch
Tiếp đó, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã đến kiểm tra tình hình thiệt hại, chia sẻ với những mất mát, thiệt hại với bà con thôn Bắc Lĩnh và một số mô hình trồng bưởi Phúc Trạch tại thôn La Khê, xã Hương Trạch.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh giao Sở NN&PTNT phối hợp với UBND huyện Hương Khê tổ chức tập huấn, hướng dẫn kỹ thuật chống đỡ, chăm sóc cây bưởi bị đổ ngã cho các hộ dân trồng bưởi trên địa bàn. UBND huyện Hương Khê cần thống kê chính xác những thiệt hại do bão số 10 gây ra để kịp thời chỉ đạo khắc phục.
Theo thống kê, huyện Hương Khê bị thiệt hại hơn 541 tỷ đồng, trong đó 397 ha diện tích bưởi Phúc Trạch bị thiệt hại hơn 158 tỷ đồng (287 ha bưởi đến kỳ thu hoạch bị đổ gãy).
CBCS Quân sự huyện giúp đỡ người dân xử lý cây đổ do bão
Bão số 10 cũng làm gãy đổ cột ăng ten cao 60m của Đài Truyền thanh - Truyền hình huyện. Hiện Đài TT-TH huyện tạm dừng phát sóng trên hệ thống cả phát thanh và truyền hình.
Cùng với các lực lượng khác trên địa bàn, trước, trong và sao bão số 10, Ban CHQS huyện Hương Khê đã huy động 80 lượt cán bộ, chiến sỹ thường trực và gần 300 lực lượng dân quân, tự vệ các xã, thị trấn xuống các địa bàn giúp nhân dân ứng phó và khắc phục hậu quả do bão gây ra.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.
Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Hà Tĩnh dự báo rầy lứa 2 ra rộ trên lúa hè thu từ thời điểm 15/7/2024 trở đi, có nguy cơ gây cháy ở những vùng có mật độ cao.
Ngư dân Hà Tĩnh mong muốn được hỗ trợ thêm nguồn lực để khắc phục tình trạng bồi lắng ở Khu neo đậu tránh trú bão Cửa Hội - Xuân Phổ, đảm bảo an toàn cho tàu thuyền vào cập bến.
Phấn đấu đạt chuẩn NTM nâng cao vào cuối năm 2024, xã Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) đã phát động nhiều đợt thi đua cao điểm xây dựng, củng cố các tiêu chí.