(Baohatinh.vn) - Từ nguồn ngân sách hỗ trợ và sự đóng góp của người dân, thị trấn Tây Sơn (Hương Sơn, Hà Tĩnh) vừa triển khai rải thảm nhựa gần 1,5km đường giao thông trên địa bàn.
Những ngày này, thị trấn Tây Sơn tiếp tục thảm nhựa tại các tuyến đường Xuân Diệu và Lê Thiệu Huy của tổ dân phố 2, mỗi tuyến dài 130m và tuyến đường Huy Cận của tổ dân phố 3 dài 300m. Trong ảnh:Thảm nhựa tuyến đường Xuân Diệu tại tổ dân phố 2, thị trấn Tây Sơn.
Đây là những tuyến đường giao thông của thị trấn Tây Sơn được tiến hành thảm nhựa đợt này với tổng chiều dài gần 1,5km. Kinh phí rải thảm các tuyến đường hơn 1,3 tỷ đồng từ nguồn ngân sách xã và huy động các nguồn xã hội hóa.
Các tuyến đường thảm nhựa có độ dày 5cm, chiều rộng tối thiểu 3,5m. Được biết, thị trấn Tây Sơn đặt mục tiêu hoàn thành các tiêu chí đô thị văn minh vào năm 2025. Trong ảnh: Đường Lê Thiệu Huy thuộc tổ dân phố 2 được đầu tư rải thảm 130m.
Tuyến đường Nam Ngàn Phố thuộc tổ dân phố 6, dài 900m vừa hoàn thành thảm nhựa.
Đến nay, thị trấn Tây Sơn đã đạt gần 90% kế hoạch thảm nhựa các tuyến đường. Dự kiến, năm 2023, thị trấn sẽ tiếp tục thảm nhựa 200m đường giao thông còn lại. Việc nâng cấp các tuyến đường giao thông trên địa bàn được Nhân dân đồng tình, ủng hộ, góp phần cùng thị trấn hoàn thành các tiêu chí xây dựng đô thị văn minh.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.