(Baohatinh.vn) - Cục Phòng chống ma túy và tội phạm cùng Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh đã động viên tinh thần, hỗ trợ nhu cầu thiết yếu ban đầu cho 5 nạn nhân.
Cục Phòng chống ma túy và tội phạm (Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng) và Tổ chức Trẻ em Rồng Xanh tại Hà Nội phối hợp với Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh vừa tiếp tục giải cứu thành công 5 nạn nhân là công dân Việt Nam bị lừa bán ra nước ngoài với chiêu bài “việc nhẹ, lương cao”.
5 nạn nhân được đưa về Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo (Hương Sơn - Hà Tĩnh) an toàn.
Ngày 2/5, các lực lượng đã đưa 5 nạn nhân về đến Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo (Hương Sơn - Hà Tĩnh) đảm bảo an toàn. Trong 5 công nhân được giải cứu lần này có 3 nam và 2 nữ, đều ở tỉnh Tây Ninh.
Qua điều tra xác minh ban đầu, với chiêu bài “việc nhẹ, lương cao”, các đối tượng mua bán người đã dụ dỗ các công dân làm hộ chiếu để xuất cảnh sang Thái Lan làm việc nhưng chúng đã đưa 5 công dân này sang đặc khu kinh tế Bò Kẹo (Lào).
Các nạn nhân tại Trạm Biên phòng Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo.
Ở đây, các công dân bị cưỡng bức làm việc với hình thức lập các tài khoản ảo lừa đảo qua mạng để chiếm đoạt tài sản. Trong đó, mỗi ngày phải làm việc từ 13 đến 18 tiếng, nếu không đủ chỉ tiêu thì sẽ bị bạo hành, không trả lương; nếu muốn về Việt Nam thì phải trả từ 150 đến 200 triệu đồng tiền Việt Nam.
Hiện, Cục Phòng chống ma túy và tội phạm cùng Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh đã động viên tinh thần, hỗ trợ nhu cầu thiết yếu ban đầu; đồng thời, bàn giao cho Tổ chức Trẻ em Rồng Xanh tại Hà Nội để hỗ trợ tâm lý, sức khỏe trước khi bàn giao cho các gia đình.
Video: Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh giải cứu 5 nạn nhân bị lừa bán ra nước ngoài
Từng là giáo viên dạy giỏi, thế nhưng, chỉ vì lòng tham, Hoàng Thị Tuyết (SN 1985, trú thôn Thượng Hải, xã Gia Phố, Hương Khê, Hà Tĩnh) đã đánh mất tất cả.
Thông tin đầy đủ vụ thông chốt đâm CSGT bị thương tại Hà Tĩnh; bắt đối tượng lừa đảo bán hàng điện tử trên không gian mạng; phá đường dây cá độ bóng đá liên tỉnh hơn 10 tỷ đồng/tháng; xe khách và xe tải va chạm mạnh, hơn 30 người may mắn thoát nạn… là những thông tin chính sẽ có trong bản tin Podcast hôm nay của Báo Hà Tĩnh.
Với hành vi cố ý gây thương tích, bị cáo Trịnh Văn Cao ở TDP 8A, thị trấn Xuân An (Nghi Xuân – Hà Tĩnh) bị TAND huyện Nghi Xuân tuyên phạt 7 năm tù giam.
Công an TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) vừa ra quyết định khởi tố, bắt tạm giam Tưởng Tuấn Anh (trú tại Xã Quảng Tùng, huyện Quảng Trạch, Quảng Bình) về tội “Lừa đảo chiếm đoạt tài sản”.
70 đại biểu là công chức của các sở, ban, ngành ở 3 tỉnh: Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình vừa được Bộ Tư pháp hướng dẫn, tập huấn về công tác xây dựng, kiểm tra, rà soát văn bản QPPL.
Các ý kiến góp ý rút kinh nghiệm sau phiên toà giúp kiểm sát viên thấy được ưu điểm, thiếu sót trong công tác thực hành quyền công tố và kiểm sát xét xử.
Công an huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) vừa khởi tố vụ án, khởi tố bị can đối với Lê Tử Thân và Nguyễn Đức Vũ về hành vi “Đánh bạc” khi các đối tượng này tham gia cá độ bóng đá mùa Euro 2024.
Bằng nhiệt huyết và năng lực vững vàng, Thượng úy Hoàng Nhật Duy - Phó Trưởng Công an xã Kỳ Tiến (huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã góp phần đảm bảo an ninh trật tự ở địa bàn phụ trách, được Nhân dân tin yêu.
Vụ án Nguyễn Khắc Giang (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) sử dụng hình ảnh quay lén để đe dọa, cưỡng đoạt tài sản đã gióng lên hồi chuông cảnh báo, khiến dư luận rất bức xúc.
6 tháng đầu năm 2024, các cơ quan, đơn vị, địa phương trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện 2.218 cuộc phổ biến pháp luật trực tiếp với 298.244 lượt người tham dự...
Công an xã Lâm Trung Thủy (Đức Thọ - Hà Tĩnh) đã mở đợt cao điểm tuyên truyền, vận động người dân tự nguyện giao nộp hàng chục bộ dụng cụ kích điện dùng để đánh bắt thủy sản.