Với hình thức vận động linh hoạt, quản lý và sử dụng nguồn lực hiệu quả, Quỹ "Vì người nghèo" tỉnh Hà Tĩnh đã hỗ trợ hàng nghìn lượt người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Nhiệm kỳ 2024 - 2029, Mặt trận Tổ quốc xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) tiếp tục khẳng định vai trò, vị thế của tổ chức mặt trận, góp phần thực hiện nhiệm vụ chính trị tại địa phương.
Bằng phương thức vận động linh hoạt, công khai, minh bạch trong phân bổ nguồn lực, Ban vận động Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện hiệu quả công tác hỗ trợ người nghèo, an sinh xã hội trên địa bàn toàn tỉnh.
Nhiều hoạt động gây quỹ đang được các cấp bộ đoàn, Hội Liên hiệp thanh niên Hà Tĩnh linh hoạt triển khai nhằm chung tay mang đến một cái tết ấm áp, đủ đầy hơn với các hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Chương trình “Xuân ấm áp - Tết yêu thương” do tỉnh Hà Tĩnh tổ chức đã vận động được gần 12 tỷ đồng từ các tổ chức, doanh nghiệp, nhà hảo tâm trong cả nước, góp phần giúp đỡ nhiều hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn đón tết cổ truyền Quý Mão 2023 đầm ấm, an vui.
Với thông điệp “Tết nhân ái - lan tỏa yêu thương, gắn kết cộng đồng”, hội chữ thập đỏ các cấp Hà Tĩnh đăng ký huy động 7,4 tỷ đồng nhằm hỗ trợ người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn... vui tết Nguyên đán - xuân Quý Mão 2023.
Linh hoạt, khéo léo trong cách thức vận động, Ủy ban MTTQ xã Thạch Liên (huyện Thạch Hà - Hà Tĩnh) đã huy động hiệu quả nguồn lực để chăm lo cho người nghèo, hỗ trợ các hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đang tích cực vận động nguồn lực để hỗ trợ xây mới, sửa chữa nhà ở và sinh kế, các điều kiện học tập cho người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn...
Từ năm 2019-2021, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) đã vận động được hơn 12 tỷ đồng vào Quỹ Vì người nghèo để hỗ trợ xây dựng mới và sửa chữa 213 nhà ở, 34 mô hình sinh kế và tặng 3.191 suất quà cho hộ nghèo, gia đình chính sách trên địa bàn.
Trong số 21 nhà ở kiên cố được xây dựng tại huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) có 19 nhà ở xã Hương Liên và 2 nhà ở xã Hà Linh. Mỗi hộ gia đình được hỗ trợ 70 triệu đồng.
Trong 7 tháng đầu năm 2022, Ban Vận động Quỹ Vì người nghèo tỉnh Hà Tĩnh huy động được hơn 11 tỷ đồng, hỗ trợ hiệu quả về nhà ở, sinh kế và các hoạt động an sinh xã hội khác cho người nghèo trên địa bàn toàn tỉnh.
Hưởng ứng lời kêu gọi của Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, Tổng Công ty Khoáng sản và Thương mại Hà Tĩnh (Mitraco Hà Tĩnh) đã ủng hộ 100 triệu đồng giúp đỡ người nghèo đón Tết Nhâm Dần 2022.
Sau khi nghe chủ tọa tuyên bố mức án 30 tháng tù treo, khuôn mặt của Nguyễn Công Đắc (SN 1979, trú tại tổ dân phố 7, thị trấn Phố Châu, Hương Sơn, Hà Tĩnh) như giãn ra. Từ quá trình xét xử sơ thẩm đến phúc thẩm, Đắc đã nhận được một bài học hết sức thấm thía cho bản thân…
Năm 2021, MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã huy động được trên 188 tỷ đồng cho Quỹ Vì người nghèo và nguồn an sinh xã hội để hỗ trợ hàng nghìn người nghèo, có hoàn cảnh khó khăn ổn định cuộc sống.
Huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) vừa tiếp nhận hơn 1,4 tỷ đồng ủng hộ "Quỹ vì người nghèo” nhân kỷ niệm 180 năm danh xưng Cẩm Xuyên (1841 - 2021) và các sự kiện chính trị quan trọng khác.
Ban Vận động Quỹ Vì người nghèo huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) vừa trao tiền hỗ trợ cho 23 hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn để mua bê giống sinh sản.
Hưởng ứng tháng hành động vì người nghèo, Ủy ban MTTQ huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã đến thăm hỏi, trao nhiều suất quà cho người cao tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) phát động ủng hộ “Quỹ vì người nghèo” nhằm xây dựng nhà ở, hỗ trợ sinh kế và tặng quà cho hộ nghèo, gia đình chính sách có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn.
Với tinh thần không để người nghèo, người khó khăn bị bỏ lại phía sau, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động góp quỹ xây thêm 131 ngôi nhà đại đoàn kết.
Với phương châm “dân chủ, công khai, minh bạch”, 6 tháng đầu năm 2020, Quỹ “Vì người nghèo” các cấp ở Hà Tĩnh đã giải ngân gần 21,5 tỷ đồng cho công tác giảm nghèo trên địa bàn.
Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh vinh dự được Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam tặng cờ đơn vị xuất sắc toàn diện năm 2019. Thông tin được nêu tại hội nghị lần thứ 3 - khóa XIVdo Ủy ban MTTQ tỉnh tổ chức chiều 6/1 với sự tham dự của Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng.
Câu chuyện về những gia đình ở các địa phương Hà Tĩnh tự nguyện viết đơn xin ra khỏi danh sách hộ nghèo đang lan tỏa và tạo hiệu ứng tích cực. Sự đồng hành của chính quyền và chung tay của cộng đồng xã hội là yếu tố quan trọng để họ làm được điều đáng trân trọng đó.
Hưởng ứng Tháng hàng động vì người nghèo năm 2019 và chào mừng ngày hội Đại đoàn kết toàn dân 18/11, Ủy ban MTTQ thị xã Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đến động viên, thăm hỏi, trao tiền hỗ trợ làm nhà ở cho hộ nghèo và cận nghèo trên địa bàn.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa có văn bản yêu cầu các sở, ban, ngành, đoàn thể cấp tỉnh; UBND các huyện, thành phố, thị xã và các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trên địa bàn tích cực hưởng ứng Tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2019 (từ ngày 17/10/2019 đến 18/11/2019) và xây dựng Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh.
Sáng nay (23/7), Đại hội đại biểu MTTQ Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XIV, nhiệm kỳ 2019-2024 đã hoàn thành phiên thứ 2 với sự tham dự của 280 đại biểu ưu tú đại diện cho khối đại đoàn kết tỉnh nhà. Ông Hà Văn Hùng tái đắc cử chức Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh nhiệm kỳ mới.