9 giờ 25 phút sáng 26/2, quốc lộ 8A đi Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo (Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã được thông tuyến trở lại sau quá trình khắc phục sạt lở của cơ quan chức năng.
Mưa lớn kéo dài khiến hơn 1.000 m3 đất đá đổ xuống quốc lộ 8A, đường đi Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo (Hà Tĩnh) bị chia cắt hoàn toàn. Việc khắc phục được triển khai vào sáng sớm mai (26/1).
Trận lũ tháng 10 năm 2020 gây sạt lở núi, khiến gần 100 ha đất sản xuất của các xã vùng thượng huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) bị vùi lấp. Đến nay, việc cải tạo vẫn gặp nhiều khó khăn.
Khu Bãi Bè (thôn Kim Thành, xã Sơn Tây, huyện Hương Sơn, Hà Tĩnh) là nơi sản xuất của 120 hộ dân. Những năm gần đây, tình trạng sạt lở nghiêm trọng khiến nhiều diện tích đất bị cuốn trôi.
Việc xác định chính xác nguyên nhân dẫn tới tình trạng sụt lún bất thường ở thôn 5, xã Hòa Hải (Hương Khê, Hà Tĩnh) góp phần đưa ra các biện pháp phòng tránh nhằm ngăn chặn các sự cố gây thiệt hại về người, tài sản có thể xảy ra.
Các đợt mưa lũ gần đây gây sạt lở 41 điểm trên 2 tuyến đường giao thông ở khu vực biên giới huyện Hương Khê (Hà Tĩnh). Hiện, sự cố vẫn chưa được khắc phục.
Mưa lớn kéo dài gây ra sạt lở núi, khiến một khối lượng lớn đất đá đổ xuống quốc lộ 8A. Đường đi Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo (Hà Tĩnh) đã được thông sau gần 2 giờ ách tắc.
Dù mưa đã ngớt nhưng do nước trên các sông rút chậm khiến nhiều hộ dân tại các địa phương ở Hà Tĩnh như Hương Khê, Can Lộc, Vũ Quang đang bị ảnh hưởng bởi ngập lụt.
Với việc huy động cả trăm công nhân ngày đêm khắc phục điểm sạt lở, lúc 16h30' chiều 31/10, tuyến đường sắt Bắc – Nam qua Hà Tĩnh đã thông tuyến trở lại.
Mưa lũ phức tạp ở Hà Tĩnh đã khiến 2 người tử vong, 1 người mất tích. Mưa lớn kéo dài cũng khiến tình trạng sạt lở trên địa bàn tỉnh diễn biến phức tạp, khó lường.
Trước tình trạng tuyến đường sắt Bắc – Nam qua xã Đức Liên (Vũ Quang – Hà Tĩnh) bị sạt lở, ngành đường sắt đã huy động nhiều xe ô tô chuyển tải 336 hành khách trên 2 tàu SE1 và SE20 đảm bảo hành trình.
Trong khi số đất, đá của những vụ sạt lở trước chưa được dời dọn, trên vách núi cao dọc tuyến đường quốc phòng ven biển Hà Tĩnh vẫn còn hàng trăm khối đất, đá đang nằm cheo leo và chực chờ đổ ập xuống đường.
Trước một số thiệt hại do mưa lớn gây ra, các địa phương ở Hà Tĩnh đã tập trung ứng phó, nhanh chóng khắc phục, đảm bảo an toàn về tài sản, tính mạng cho người dân.
Mưa lớn kéo dài đã gây ngập tại nhiều tuyến đường, cầu tràn, sạt lở ở huyện Kỳ Anh, thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) khiến người và phương tiện không thể lưu thông.
Trước dự báo có mưa lớn kéo dài trong khi nhiều khu vực đồi núi đã “no" nước, các địa phương ở Hà Tĩnh đã sẵn sàng sơ tán người dân ra khỏi vùng nguy hiểm.
Đường huyết mạch phía nước Lào bị sạt lở nên lượng người, xe cộ, hàng hóa thông quan qua Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo (Hương Sơn, Hà Tĩnh) thời gian gần đây thưa thớt.
Đến hôm nay, nhiều khu vực tại các tỉnh của Lào như Khammuan, Bolikhamxay, Luang Prabang, Xaysomboun vẫn chìm trong nước lũ, một số tuyến đường bị sạt lở nghiêm trọng, gây ách tắc cục bộ.