(Baohatinh.vn) - Các đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh cho rằng, việc đặt tên các tuyến đường mới cần đảm bảo chặt chẽ quy trình, thủ tục, đặc biệt là việc xin ý kiến Nhân dân.
Chiều 9/12, Ban Văn hóa - Xã hội, Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh làm việc với Sở VH-TT&DL để thẩm tra tờ trình, dự thảo nghị quyết về việc đặt tên, điều chỉnh, sửa đổi tên một số tuyến đường trên địa bàn thành phố Hà Tĩnh và thị xã Hồng Lĩnh trình Kỳ họp thứ 4, HĐND tỉnh khóa XVIII. Trưởng ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh Đào Thị Anh Nga chủ trì cuộc làm việc.
Cùng dự có Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Võ Hồng Hải.
Sau khi nghe lãnh đạo Sở VH-TT&DL báo cáo tờ trình, dự thảo nghị quyết, các đại biểu đề nghị cơ quan soạn thảo cân nhắc, xem xét một số nội dung như: Hạn chế đặt tên đường tại TP Hà Tĩnh trùng với tên đường các đơn vị phụ cận nhằm tránh những khó khăn, vướng mắc khi mở rộng địa giới hành chính của thành phố trong tương lai; thay đổi, điều chỉnh tên một số tuyến đường dự kiến đặt trên địa bàn thành phố Hà Tĩnh để phù hợp hơn với thực tiễn.
Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Võ Hồng Hải - Ủy viên Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh: Cần hạn chế đặt tên đường tại thành phố Hà Tĩnh trùng với tên đường các đơn vị phụ cận nhằm tránh những khó khăn, vướng mắc khi mở rộng địa giới hành chính của thành phố trong tương lai.
Thảo luận về việc đặt tên 20 tuyến đường, kéo dài 3 tuyến, điều chỉnh tên 1 tuyến đường trên địa bàn thị xã Hồng Lĩnh, đại biểu cho rằng: công tác chuẩn bị đặt tên, điều chỉnh tên chưa kỹ lưỡng; một số tuyến đường trên địa bàn thị xã đã được đặt tên nhưng hiện tại chưa có đường, chưa gắn biển tên; thị xã Hồng Lĩnh cần tiến hành rà soát kỹ thực trạng các tuyến đường đã đặt tên trên địa bàn gắn với tham mưu để điều chỉnh, đổi tên một số tuyến đường phù hợp thực tế, đảm bảo theo quy định pháp luật.
Phó Trưởng ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh Thái Văn Sinh: Việc đặt tên các tuyến đường mới cần phải xin ý kiến Nhân dân
Ngoài ra, các đại biểu đề nghị thời gian tới Sở VH-TT&DL cần tham mưu ban hành quy chế đặt tên, đổi tên đường và công trình công cộng trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh để quá trình thực hiện sau này thuận lợi, bài bản và thống nhất giữa các địa phương trên toàn tỉnh. Việc đặt tên các tuyến đường mới cần đảm bảo chặt chẽ quy trình, thủ tục, đặc biệt là việc xin ý kiến Nhân dân.
Chiều 17/7, Kỳ họp 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang phần làm việc thứ 2 với nội dung quan trọng, được cử tri và Nhân dân quan tâm là chất vấn và trả lời chất vấn.
Khai mạc Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Kỳ họp này sẽ tập trung đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thảo luận, thông qua một số nghị quyết quan trọng khác.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh khóa XVIII khai mạc Kỳ họp thứ 20 - kỳ họp thường lệ giữa năm để tập trung bàn thảo, xem xét thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển KT-XH thời gian tới.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh đề nghị các sở, ngành, địa phương bám sát mục tiêu, xây dựng kế hoạch, chương trình cụ thể để nâng cao hiệu quả công tác cải cách hành chính.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị các sở, ngành, địa phương tại Hà Tĩnh lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của công dân để giải quyết thấu đáo, kịp thời, đúng luật định.
Tại kỳ họp giữa năm, HĐND các huyện Lộc Hà, Hương Sơn (Hà Tĩnh) tập trung thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy tăng trưởng kinh tế - xã hội 6 tháng cuối năm 2024.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, TP Hà Tĩnh cần tiếp tục đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo điều hành; đi đầu trên các lĩnh vực để tạo sự lan toả cho các địa phương khác trong tỉnh.
Tổ đại biểu HĐND tỉnh bầu tại huyện Cẩm Xuyên đề xuất tỉnh Hà Tĩnh thu hồi những dự án chậm hoặc không triển khai làm ảnh hưởng đến sự phát triển KT-XH của địa phương.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Kỳ họp thứ 17, HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XXI tập trung thảo luận đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm; bàn phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, các ĐBQH đoàn Hà Tĩnh phát huy vai trò, trách nhiệm của người đại biểu dân cử, tham gia làm tốt công tác lập pháp, giám sát tối cao và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu thị xã Kỳ Anh, Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Việc thực hiện chuyển đổi số và Đề án 06 tại Hà Tĩnh đã đưa lại những kết quả tích cực, góp phần phục vụ phát triển KT-XH, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp.
Các đại biểu tham dự cuộc họp cho rằng, các tờ trình, dự thảo nghị quyết trên lĩnh vực văn hóa - xã hội trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh tới đây là cần thiết, góp phần phát triển kinh tế - xã hội.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Thường trực HĐND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, sự chủ động của UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh trong quá trình chuẩn bị các nội dung phục vụ Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh.
Lãnh đạo Ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị soạn thảo tiếp tục chỉnh sửa, tập trung hoàn thiện nội dung tờ trình, dự thảo nghị quyết trình HĐND tỉnh tại kỳ họp tới.