(Baohatinh.vn) - Thông qua Hội đồng hương Hà Tĩnh tại Hà Nội, các nhà hảo tâm đã tài trợ Trường Tiểu học Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) công trình sân bóng đá mini trị giá 200 triệu đồng.
Chiều 2/12, Trường Tiểu học Cẩm Quang (Cẩm Xuyên) tổ chức lễ khởi công xây dựng sân bóng đá mini do Quỹ Búp Sen Xanh (Hà Nội) và Luật sư Phạm Danh Tín (Hà Nội) tài trợ. Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Nguyễn Đình Hải cùng dự.
Đại biểu tiến hành nghi thức động thổ khởi công công trình sân bóng đá mini Trường Tiểu học Cẩm Quang
Công trình sân bóng đá mini Trường Tiểu học Cẩm Quang được xây dựng trên diện tích gần 13.000 m2 với tổng kinh phí khoảng 200 triệu đồng do Quỹ Búp Sen Xanh và Luật sư Phạm Danh Tín - Trưởng Văn phòng Luật sư Danh Tín (Hà Nội) tài trợ.
Công trình do Công ty CP dịch vụ thông tin và tư vấn công nghệ cao Acro (Hà Nội) thi công. Thời gian thi công dự kiến khoảng 2 tháng.
Chủ tịch Hội đồng hương Hà Tĩnh tại Hà Nội Đặng Quốc Tiến phát biểu tại lễ khởi công.
Phát biểu tại lễ khởi công, ông Đặng Quốc Tiến – nguyên Thứ trưởng Bộ Nội vụ, Chủ tịch Hội đồng hương Hà Tĩnh tại Hà Nội nhấn mạnh: Thời gian qua, Hội đồng hương Hà Tĩnh tại Hà Nội đã có nhiều hoạt động an sinh xã hội hướng về quê hương Hà Tĩnh nói chung và huyện Cẩm Xuyên nói riêng. Hội đã kết nối Quỹ Búp Sen Xanh để tài trợ huyện Cẩm Xuyên 8 sân bóng đá mini cho các trường tiểu học trên địa bàn với tổng kinh phí 1,6 tỷ đồng. Thời gian tới, hội sẽ tiếp tục kết nối Quỹ Búp Sen Xanh và các nguồn lực khác để hỗ trợ xây dựng 17 sân bóng đá mini cho các trường tiểu học còn lại trên địa bàn huyện Cẩm Xuyên.
Tiếp nhận phần quà hỗ trợ, Bí thư Huyện ủy Cẩm Xuyên Nguyễn Văn Thành cảm ơn món quà đặc biệt ý nghĩa của Hội đồng hương Hà Tĩnh tại Hà Nội, Quỹ Búp Sen Xanh và Luật sư Phạm Danh Tín đã dành cho quê hương Cẩm Xuyên. Bí thư Huyện ủy Cẩm Xuyên cũng giao Phòng GD&ĐT huyện Cẩm Xuyên, Trường Tiểu học Cẩm Quang và các trường tiểu học được tài trợ sân bóng đá mini đưa vào sử dụng công trình đúng mục đích và hiệu quả; phát huy sân chơi lành mạnh để rèn luyện thể chất, nuôi dưỡng và phát triển năng khiếu thể thao tại trường học.
Tại các tuyến phố quanh Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội, dòng người kiên nhẫn xếp hàng đợi vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm xúc động và tiếc thương vô hạn.
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh đã ân cần thăm hỏi, tặng quà; đồng thời đề nghị cấp ủy, chính quyền các cấp tiếp tục quan tâm, hỗ trợ tốt hơn nữa đến các gia đình người có công.
Sau khi thả các cá thể động vật hoang dã về môi trường tự nhiên, Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục theo dõi, bảo vệ để đảm bảo an toàn cho các loài.
Chủ nhiệm UBKT Tỉnh ủy Hà Văn Trọng và Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Trần Nhật Tân bày tỏ lòng biết ơn trước những cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Theo thông tin từ Trung tâm Y tế TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), ngày hôm nay trên địa bàn có thêm 1 ca mắc sốt xuất huyết, nâng tổng số ca mắc từ đầu năm 2024 đến nay lên 7 ca (1 ca xâm nhập).
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng và Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh Hà Tĩnh Trần Tú Anh bày tỏ lòng biết ơn trước những cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Bộ trưởng Nguyễn Chí Dũng cùng tập thể cán bộ, công chức, viên chức Bộ KH&ĐT ân cần thăm hỏi, tặng quà người có công với cách mạng trên địa bàn huyện Lộc Hà và tỉnh Hà Tĩnh.
Những năm qua, cùng với tập trung phát triển KT-XH, các cấp, ngành, địa phương ở Hà Tĩnh cũng triển khai đồng bộ hệ thống chính sách ưu đãi về người có công với cách mạng bằng cả trái tim. Xung quanh vấn đề này, Báo Hà Tĩnh có cuộc trò chuyện với ông Đặng Văn Dũng - Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH và ông Hồ Thái Sơn - Phó Chủ tịch UBND huyện Hương Sơn.
Dâng hương tại Nghĩa trang liệt sĩ Núi Nài (TP Hà Tĩnh), đoàn đại biểu Khối CCQ&DN tỉnh bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc tới các anh hùng liệt sĩ đã hi sinh vì sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc
Sáng 15/7, gần 1.000 sinh viên Đại học Bách Khoa Hà Nội đã lên đường đến 14 xã vùng sâu thuộc 6 tỉnh miền Bắc để bắt đầu hàng loạt hoạt động tình nguyện ý nghĩa trong khuôn khổ chiến dịch Mùa hè xanh 2024.
Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Nguyễn Đình Hải và Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng mong các gia đình chính sách ở Đức Thọ, Lộc Hà (Hà Tĩnh) vượt qua khó khăn; giáo dục con cháu thi đua học tập, lao động sản xuất giỏi.
Trở về từ Vương quốc Anh, em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) đã có những chia sẻ về tấm huy chương bạc Olympic Toán học quốc tế năm 2024.
Em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) - chủ nhân HCB Olympic Toán học quốc tế năm 2024 được người thân, thầy cô và bạn bè chào đón ngay khi trở lại Việt Nam.
Qua 4 năm thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) kiên cố hóa thêm 1.054 ngôi nhà cho hộ nghèo, cận nghèo, có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Chất lượng dân số ở Hà Tĩnh đang được nâng lên, các vấn đề liên quan đến trẻ em, phụ nữ, thanh niên và người cao tuổi được quan tâm hơn, tạo điều kiện thuận lợi để thực hiện tốt các mục tiêu kinh tế - xã hội ở địa phương.
Việc xây dựng Ngân hàng gene liệt sỹ, thân nhân liệt sỹ mở ra hy vọng xác định được danh tính cho hơn 300.000 ngôi mộ liệt sỹ đã được quy tập nhưng chưa xác định được thông tin.
Hướng tới kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2024), các đồng chí lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh đã đến thăm, tặng quà tại các cơ sở chăm sóc, điều trị thương binh, bệnh binh và các gia đình người có công ở Nghệ An, Hà Tĩnh.
Nhân dịp kỷ niệm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7), các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh đã huy động được hàng nghìn suất quà, hỗ trợ nhiều mô hình sinh kế... để tri ân người có công trên địa bàn.