(Baohatinh.vn) - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng mong muốn chính quyền các cấp, cơ quan đoàn thể và cộng đồng chung tay hỗ trợ để các trẻ em có hoàn cảnh khó khăn ở xã An Dũng (Đức Thọ) vươn lên trong cuộc sống.
Nhân Tháng hành động vì trẻ em, chiều nay (2/6), Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đã đi thăm, tặng quà cho các em có hoàn cảnh khó khăn và động viên gia đình có 2 chị em bị đuối nước tại xã An Dũng (Đức Thọ). Cùng đi có lãnh đạo Sở LĐ-TB&XH và lãnh đạo huyện Đức Thọ.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đã đến thăm, tặng quà cho em Nguyễn Bình An (SN 2018, thôn Ngoại Xuân, xã An Dũng). Gia đình em An có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, bố mẹ đau ốm thường xuyên.
Tiếp đó, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy cùng đoàn đã đến tặng quà và động viên em Phan Thị Hoài Linh (SN 2012, ở thôn Nội Trung, xã An Dũng). Em Linh bị dị tật bẩm sinh nằm một chỗ, bố mẹ làm nông có hoàn cảnh rất khó khăn.
Dịp này, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy cũng đã đến thăm hỏi, chia sẻ với gia đình anh Hoa Văn Hiếu (thôn Ngoại Xuân, xã An Dũng) có 2 cháu H.T.M.L (6 tuổi) và H.T.H (3 tuổi) vừa mất do đuối nước.
Tại các điểm đến thăm và tặng quà, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng chia sẻ với những khó khăn mà các cháu và gia đình gặp phải trong cuộc sống. Mong các cháu cố gắng vượt qua khó khăn, chăm ngoan, nghe lời ông bà, cha mẹ, tiếp tục vươn lên trong cuộc sống. Đề nghị các cơ quan, đơn vị, địa phương và cộng đồng chung tay chăm lo, hỗ trợ, động viên để các cháu và gia đình vơi bớt khó khăn.
Đối với gia đình có 2 chị em bị đuối nước, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy chia sẻ sự mất mát và động viên gia đình cố gắng vượt qua nỗi đau, sớm ổn định cuộc sống.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy cũng lưu ý các cấp chính quyền, đoàn thể huyện Đức Thọ tập trung đẩy mạnh công tác tuyên truyền về phòng tránh đuối nước ở trẻ em.
Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp các hộ nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn, bị ảnh hưởng thiên tai... ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) có nhà kiên cố để “an cư, lạc nghiệp”.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.