Hà Tĩnh tiếp tục tham gia cuộc thi chính luận về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng lần thứ tư, năm 2024 với số lượng bài viết nhiều hơn và chất lượng cao hơn những năm trước.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng đánh giá cao những kết quả huyện Vũ Quang đạt được trong triển khai thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03; đồng thời đề nghị địa phương tập trung khắc phục những hạn chế trong thời gian sớm nhất.
Các đại biểu tham dự hội nghị do Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tổ chức được cung cấp kiến thức về đấu tranh bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng; đấu tranh chống lại các quan điểm sai trái, thù địch.
Tăng cường giám sát, chủ động phát hiện và kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm đối với tổ chức đảng và đảng viên là một trong những nhiệm vụ trọng tâm UBKT các cấp thuộc Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh triển khai trong 6 tháng cuối năm 2024.
Chủ nhiệm UBKT Trung ương Trần Cẩm Tú yêu cầu UBKT các cấp chủ động tham mưu cấp ủy, tổ chức Đảng triển khai thực hiện có hiệu quả, hoàn thành các chương trình kiểm tra, giám sát năm 2024.
Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Hà Tĩnh Võ Hồng Hải yêu cầu các cấp ủy đảng cần soát xét lại toàn diện kế hoạch, nhiệm vụ, chỉ tiêu năm 2024, đồng thời chuẩn bị các điều kiện để tổ chức đại hội Đảng các cấp tiến tới Đại hội XIV của Đảng
Hành trình 80 năm một lòng đi theo Đảng của đảng viên Lê Quang A (Chi bộ thôn Chi Quan, Đảng bộ xã Cẩm Quan, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được xây dựng bằng niềm tin son sắt, đó như "ngọn đuốc sáng" soi đường để ông nỗ lực phụng sự Tổ quốc, phục vụ Nhân dân và nay đang tích cực chia sẻ kinh nghiệm trong công tác Đảng ở cơ sở.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng yêu cầu cấp ủy các cấp tiếp tục bám sát các nghị quyết BCH Đảng bộ tỉnh đã ban hành, nghị quyết đại hội Đảng các cấp nhiệm kỳ 2020 - 2025 để tập trung lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện sát thực tiễn.
Thời gian tới, Ban Thường vụ Huyện ủy Vũ Quang (Hà Tĩnh) cần tiếp tục quan tâm thực hiện các kết luận, kiến nghị sau kiểm tra, giám sát; tập trung lãnh đạo, chỉ đạo đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực trên địa bàn.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng yêu cầu cấp ủy, tổ chức chính trị - xã hội các cấp ở Hà Tĩnh tiếp tục tập trung cao hơn nữa công tác tuyên truyền, vận động để các doanh nghiệp hiểu rõ về ý nghĩa, tầm quan trọng của việc thành lập tổ chức Đảng, đoàn thể trong doanh nghiệp ngoài Nhà nước.
Thực hiện Kết luận số 01-KL/TW của Bộ Chính trị, Hà Tĩnh đã quan tâm lãnh đạo, cụ thể hóa các nội dung học và làm theo Bác với nhiều cách làm sáng tạo, thiết thực, tạo chuyển biến mạnh mẽ, lan tỏa trong Đảng bộ và Nhân dân.
Lễ trao huy hiệu Đảng tại các địa phương Hà Tĩnh thể hiện sự trân trọng về những đóng góp của các đảng viên với sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc.
Con người, sự nghiệp cách mạng của Tổng Bí thư Trần Phú đã để lại nhiều bài học sâu sắc trong công tác xây dựng Đảng và củng cố mối quan hệ giữa Đảng với Nhân dân.
Cuộc đời và sự nghiệp của đồng chí Trần Phú - Tổng Bí thư đầu tiên của Đảng, nhà lãnh đạo trẻ tuổi tài năng của cách mạng Việt Nam, người con ưu tú của quê hương Hà Tĩnh - có vai trò và đóng góp hết sức to lớn đối với công tác tổ chức xây dựng Đảng và cách mạng Việt Nam.
10 năm thực hiện Nghị quyết số 33-NQ/TW, đời sống văn hóa, tinh thần của người dân TP Hà Tĩnh được nâng cao, góp phần vào sự phát triển chung của địa phương.
Nâng cao chất lượng sinh hoạt chi bộ là một trong những nội dung trọng tâm được Đảng bộ Khối các cơ quan và doanh nghiệp Hà Tĩnh triển khai trong quý II/2024.
Trong đợt thi đua cao điểm, huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) tập trung xây dựng hệ thống chính trị, các tổ chức cơ sở Đảng trong sạch, vững mạnh; đẩy mạnh thực hiện các công trình, phần việc, các mục tiêu, nhiệm vụ đã đề ra.
Thực hiện Kết luận số 01-KL/TW ngày 18/5/2021 của Bộ Chính trị, TP Hà Tĩnh tiếp tục xây dựng Đảng và hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh, tập trung phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo quốc phòng, an ninh, phấn đấu trở thành một trong những đô thị trung tâm vùng Bắc Trung Bộ.
36 tập thể và cá nhân đã được biểu dương là những điển hình trong 3 năm thực hiện học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh của huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh).
Đảng ủy Quân sự tỉnh Hà Tĩnh tập trung xây dựng “chi bộ 4 tốt”, “đảng bộ cơ sở 4 tốt” theo chỉ đạo của Đảng ủy Quân khu 4 để nâng cao năng lực lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự - quốc phòng.
Nhiều kinh nghiệm, giải pháp hay về phát huy vai trò của tổ chức đoàn trong tham gia xây dựng Đảng đã được các đoàn viên thanh niên chia sẻ tại chương trình trao đổi kinh nghiệm do Đoàn khối CCQ&DN tỉnh Hà Tĩnh phối hợp tổ chức.
Nhờ triển khai đồng bộ, hiệu quả các giải pháp, Đảng bộ xã Cẩm Dương (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã đạt và vượt chỉ tiêu về phát triển đảng viên theo kế hoạch.
Hội nghị nhằm bồi đắp cho cán bộ, đảng viên trên địa bàn Vũ Quang (Hà Tĩnh) tinh thần, ý chí, bản lĩnh cách mạng, kiên định lý tưởng mục tiêu con đường đi lên xây dựng đất nước, độc lập dân tộc gắn liền chủ nghĩa xã hội.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng yêu cầu cấp ủy, tổ chức đảng các cấp từ nay đến hết nhiệm kỳ tiếp tục xác định công tác xây dựng Đảng là nhiệm vụ then chốt, phát huy vai trò của người đứng đầu để tập trung lãnh đạo, chỉ đạo trong thực hiện các nhiệm vụ.
Các cấp ủy, tổ chức đảng và đảng viên ở Thạch Hà (Hà Tĩnh) tiếp tục nhận thức đầy đủ, sâu sắc Điều lệ Đảng, không ngừng nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu, góp phần hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.