(Baohatinh.vn) - Các đại biểu tham dự hội nghị do Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tổ chức được cung cấp kiến thức về đấu tranh bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng; đấu tranh chống lại các quan điểm sai trái, thù địch.
Sáng 12/7, Ban Thường vụ Đảng ủy Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tổ chức hội nghị báo cáo viên thông tin chuyên đề "Nghiệp vụ công tác đấu tranh, phản bác các quan điểm sai trái, thù địch trong tình hình mới trên không gian mạng".
Tham dự hội nghị có hơn 300 đại biểu là báo cáo viên, lãnh đạo, cán bộ các đoàn thể các đảng bộ, chi bộ trực thuộc.
Đại biểu dự hội nghị.
Tại hội nghị, đại biểu đã nghe Đại tá, PGS.TS Vũ Đình Oánh - nguyên Trưởng khoa QLNN về an ninh trật tự (Học viện An ninh Nhân dân) thông tin các nội dung liên quan đến nhận diện các quan điểm sai trái, thù địch; kiến thức và kỹ năng trong đấu tranh chống lại các quan điểm sai trái, thù địch, bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng trong tình hình mới, đặc biệt là phương pháp đấu tranh trên không gian mạng.
Đại tá, PGS.TS Vũ Đình Oánh, nguyên Trưởng khoa QLNN về an ninh trật tự (Học viện An ninh Nhân dân) thông tin nội dung chuyên đề.
Những nội dung quan trọng này góp phần giúp các đại biểu cập nhật kiến thức, nắm vững, nâng cao nhận thức đấu tranh về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng; phòng, chống “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” trong nội bộ; đấu tranh chống lại các quan điểm sai trái, thù địch. Qua đó, nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của các tổ chức cơ sở Đảng; phương thức hoạt động của các đoàn thể chính trị trực thuộc khối.
Hơn 300 đại biểu dự hội nghị.
Phát biểu tại hội nghị, Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy Khối Nguyễn Trọng Vân đề nghị cấp ủy các tổ chức đảng, các đồng chí báo cáo viên, cán bộ các đoàn thể trực tiếp tiếp tục nghiên cứu sâu các nội dung chuyên đề, từ đó áp dụng phù hợp, hiệu quả vào quá trình thực hiện nhiệm vụ, góp phần đấu tranh các quan điểm sai trái, thù địch, bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng.
Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy Khối Nguyễn Trọng Vân kết luận hội nghị.
Sau 3 phần tranh tài, thị trấn Lộc Hà xuất sắc vượt qua các đội tuyển khác để giành giải nhất Hội thi “Dân vận khéo” cụm 1 năm 2024 của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Chủ nhiệm UBKT Trung ương Trần Cẩm Tú yêu cầu UBKT các cấp chủ động tham mưu cấp ủy, tổ chức Đảng triển khai thực hiện có hiệu quả, hoàn thành các chương trình kiểm tra, giám sát năm 2024.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng yêu cầu cấp ủy, UBKT các cấp tiếp tục quán triệt, triển khai nghiêm túc các quy định của ngành, đồng thời tăng cường kỷ luật, kỷ cương trong thực thi nhiệm vụ.
Sáng 9/7, Bộ Chính trị, Ban Bí thư tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc quán triệt, triển khai thực hiện Quy định số 144-QĐ/TW ngày 9/5/2024 về chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên trong giai đoạn mới; Chỉ thị số 35-CT/TW ngày 14/6/2024 của Bộ Chính trị về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội lần thứ XIV của Đảng.
Cùng với cán bộ, đảng viên cả nước, gần 46.000 cán bộ, đảng viên trên địa bàn Hà Tĩnh đã được Bộ Chính trị, Ban Bí thư quán triệt Quy định số 144-QĐ/TW ngày 09/5/2024 về chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên trong giai đoạn mới và Chỉ thị số 35-CT/TW ngày 14/6/2024 của Bộ Chính trị về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIV của Đảng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa thay mặt Bộ Chính trị ký ban hành Quy định số 144-QĐ/TW (ngày 9/5/2024) quy định chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên trong giai đoạn mới. Báo Hà Tĩnh xin giới thiệu toàn văn Quy định số 144-QĐ/TW.
Trưởng ban Nội chính Trung ương Phan Đình Trạc đề nghị các ban chỉ đạo cấp tỉnh tập trung lãnh đạo, chỉ đạo công tác phát hiện và xử lý tham nhũng, tiêu cực, đẩy nhanh tiến độ điều tra, xử lý các vụ án, vụ việc tham nhũng, tiêu cực ở địa phương.
Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, văn kiện là tài liệu quan trọng, cần phát huy trí tuệ tập thể, xây dựng kịp tiến độ, đảm bảo chất lượng.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng ghi nhận sự nỗ lực của các cấp, ngành, địa phương và những kết quả đạt được; đồng thời yêu cầu tiếp tục thực hiện quyết liệt các mục tiêu, chỉ tiêu, nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm.
6 tháng cuối năm, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) tiếp tục đẩy mạnh xây dựng NTM, triển khai hiệu quả các đề án phát triển sản xuất, thu hút đầu tư, du lịch...
Đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh đề nghị Ban Cán sự Đảng UBND tỉnh chỉ đạo UBND tỉnh rà soát các chỉ tiêu, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và từ nay đến cuối nhiệm kỳ để tập trung lãnh đạo, chỉ đạo đạt mức cao nhất.
Vào ngày này (30/6) cách đây 101 năm, Nguyễn Ái Quốc - Hồ Chí Minh đã lần đầu tiên đặt chân đến nước Nga, trực tiếp nghiên cứu lý luận và thực tiễn chủ nghĩa xã hội hiện thực theo hình mẫu nước Nga Xô viết, đặt nền tảng cho mối quan hệ lịch sử đặc biệt giữa hai dân tộc Việt Nam và Nga.
Hội thi “Dân vận khéo” cụm thi số 1 TP Hà Tĩnh là dịp để các cán bộ, hội viên trao đổi kinh nghiệm, nâng cao kỹ năng xử lý tình huống dân vận tại cơ sở.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trương Thanh Huyền đề nghị tiếp tục nâng cao hiệu quả công tác dân vận cơ sở; đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức chính trị - xã hội.
Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ nhằm giúp cho cán bộ làm công tác dân vận ở TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) thực hiện có hiệu quả công tác vận động đoàn viên, hội viên và các tầng lớp nhân dân tích cực tham gia các phong trào thi đua.
6 tháng cuối năm 2024, huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục tập trung triển khai các nhiệm vụ xây dựng Đảng, phát triển KT-XH với tinh thần chủ động, quyết liệt và cụ thể.
Năm học 2023-2024, trên địa bàn toàn tỉnh Hà Tĩnh có 1.961 học sinh ở các trường THPT, Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên được giới thiệu học lớp bồi dưỡng nhận thức Đảng, trong đó 744 em được kết nạp vào Đảng.
Lãnh đạo, phóng viên, biên tập viên các cơ quan báo chí ở Hà Tĩnh và các tỉnh, thành trong cả nước được bồi dưỡng nhiều kiến thức về công tác xây dựng Đảng năm 2024.
Đồng chí Đinh Thị Mai - Vụ trưởng Vụ Tuyên truyền (Ban Tuyên giáo Trung ương) đánh giá: Hà Tĩnh đã triển khai Kết luận 88-KL/TW của Bộ Chính trị một cách bài bản và đạt nhiều kết quả nổi bật.
Thay mặt Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng vừa ký ban hành chỉ thị về đẩy mạnh công tác phát triển đảng viên trong tình hình mới.