(Baohatinh.vn) - Hướng tới kỷ niệm 93 năm ngày truyền thống ngành Tổ chức xây dựng Đảng (14/10/1930 - 14/10/2023), Ban Tổ chức Tỉnh ủy Hà Tĩnh đã xuất bản “Bản tin Tổ chức xây dựng Đảng”.
Bản tin số đặc biệt dài 52 trang với 19 bài viết và các hình ảnh về lý luận, thực tiễn và kinh nghiệm trong công tác tổ chức xây dựng Đảng; hướng dẫn nghiệp vụ và thông tin, trao đổi chuyên môn liên quan.
Bản tin số đặc biệt ra mắt dịp kỷ niệm 93 năm ngày truyền thống ngành Tổ chức xây dựng Đảng.
Bên cạnh những vấn đề lý luận, độc giả sẽ có cái nhìn tổng quan hơn về công tác tổ chức xây dựng Đảng thông qua những tin, bài phản ánh các hoạt động từ cơ sở, ban chuyên môn; những giải đáp về nghiệp vụ liên quan đến nâng cao chất lượng sinh hoạt chi bộ, luân chuyển cán bộ, quản lý đảng viên, trao tặng huy hiệu Đảng...
Phó Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Trần Đình Trung - đại diện ban biên tập bản tin cho biết: "Bản tin ra đời đáp ứng yêu cầu về nâng cao chất lượng công tác tuyên truyền của ngành Tổ chức xây dựng Đảng trong tình hình mới. Từ đó, kịp thời phổ biến các chủ trương, nghị quyết, quy định, hướng dẫn của Đảng, của ngành Tổ chức xây dựng Đảng đến cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân; tuyên truyền, phản ánh kết quả công tác của ngành; cập nhật thông tin, trao đổi, hướng dẫn, giải đáp các khó khăn, vướng mắc về công tác tổ chức, cán bộ, đảng viên, bảo vệ chính trị nội bộ. Đồng thời cung cấp thông tin về những mô hình mới, cách làm hay và lan tỏa nhân rộng những điển hình trong công tác tổ chức xây dựng Đảng".
Bản tin ra đời đáp ứng yêu cầu về nâng cao chất lượng công tác tuyên truyền của ngành Tổ chức xây dựng Đảng trong tình hình mới.
“Mong rằng bản tin sẽ tiếp tục nhận được sự cộng tác và đóng góp ý kiến của cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân để ngày càng hoàn thiện hơn, là địa chỉ uy tín để bạn đọc khai thác thông tin về công tác tổ chức xây dựng Đảng” - đồng chí Trần Đình Trung nhấn mạnh.
Hà Tĩnh tiếp tục tham gia cuộc thi chính luận về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng lần thứ tư, năm 2024 với số lượng bài viết nhiều hơn và chất lượng cao hơn những năm trước.
Đây có thể coi là “tuyên ngôn” sống và hành động suốt cuộc đời, từ khi còn là một sinh viên Đại học Tổng hợp Hà Nội cho đến lúc về với cõi vĩnh hằng trong cương vị nhà lãnh đạo cao nhất Đảng ta của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ và Nhân dân xã Tùng Ảnh (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn nỗ lực phát huy truyền thống, xây dựng quê hương không ngừng phát triển.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã tới dâng hương tại Khu lưu niệm Bác Hồ về thăm Hà Tĩnh và các nghĩa trang, khu di tích lịch sử trên địa bàn Hà Tĩnh, Nghệ An.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đề nghị hệ thống chính trị cơ sở ở TP Hà Tĩnh cần có tư duy chính quyền đô thị trong thực hiện các nhiệm vụ chính trị tại địa phương.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09, Nghị quyết 11 và Nghị quyết 03 góp phần đưa kinh tế, xã hội ở huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) ngày càng phát triển.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03 đã góp phần xây dựng, phát triển TX Hồng Lĩnh trở thành trung tâm KT-XH, đô thị phía Bắc Hà Tĩnh.
Đảng ủy Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tiếp tục định hướng tuyên truyền, tạo sự đồng thuận, thống nhất cao hoàn thành các mục tiêu phát triển KT-XH, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị năm 2024.
Thời gian qua, theo yêu cầu của Hội đồng chuyên môn bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa điều hành công việc, vừa điều trị, chăm sóc sức khỏe. Bộ Chính trị, Ban Bí thư, các đồng chí lãnh đạo chủ chốt và đồng chí Thường trực Ban Bí thư đã trực tiếp chỉ đạo các cơ quan chuyên môn tập trung huy động đội ngũ các giáo sư, bác sĩ, nhân viên y tế, chuyên gia đầu ngành và những điều kiện thuận lợi nhất để điều trị, chăm sóc sức khỏe cho đồng chí Tổng Bí thư.
Tại phần chất vấn Giám đốc Sở NN&PTNT sáng 18/7, đại biểu Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đặt câu hỏi về việc đánh giá mô hình nông nghiệp hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn và chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp.
Chiều 17/7, tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, với tinh thần cởi mở, thẳng thắn, các đại biểu đã thảo luận tại hội trường về các giải pháp thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII khai mạc trọng thể Kỳ họp thứ 20. Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch HĐND tỉnh Hoàng Trung Dũng; các Phó Chủ tịch HĐND tỉnh: Trần Tú Anh, Trần Văn Kỳ chủ tọa kỳ họp.