(Baohatinh.vn) - Mức thưởng sẽ tạo động lực cho các địa phương phấn đấu, góp phần đẩy mạnh xây dựng Can Lộc (Hà Tĩnh) đạt huyện nông thôn mới (NTM) nâng cao trước năm 2025.
HĐND huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) vừa ban hành Nghị quyết số 61/NQ-HĐND, quy định một số chính sách khuyến khích phát triển nông nghiệp, nông thôn và xây dựng NTM, đô thị văn minh giai đoạn 2022 - 2025.
Vườn mẫu giúp người dân Thượng Lộc nâng cao chất lượng cuộc sống và làm đẹp làng quê.
Trong đó, xây dựng vườn mẫu đạt chuẩn theo quy định bộ tiêu chí do UBND tỉnh ban hành sẽ được thưởng 5 triệu đồng/vườn (ngân sách huyện hỗ trợ 70%, ngân sách xã 30%); xây dựng hoàn thành khu dân cư NTM kiểu mẫu đạt chuẩn được thưởng 100 triệu đồng/khu dân cư; xây dựng hoàn thành xã đạt chuẩn NTM nâng cao sẽ được thưởng 1 tỷ đồng/xã; xã đạt chuẩn NTM kiểu mẫu được thưởng 2 tỷ đồng/xã.
Đường về khu dân cư NTM kiểu mẫu thôn Đoàn Kết (xã Thiên Lộc).
Ngoài ra, Nghị quyết số 61/NQ-HĐND cũng đề ra chính sách khen thưởng 100 triệu đồng đối với tổ dân phố đạt chuẩn tiêu chí tổ dân phố văn minh và 1 tỷ đồng cho thị trấn đạt chuẩn đô thị văn minh.
Sau khi được hội đồng nghiệm thu công nhận, các chính sách khen thưởng nói trên sẽ được trao cho các đơn vị đạt chuẩn đúng thời gian kế hoạch huyện giao.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.