(Baohatinh.vn) - Dâng hương tại các địa chỉ đỏ trên địa bàn Hà Tĩnh, Bí thư Thành ủy Hải Phòng Lê Tiến Châu và các thành viên trong đoàn bày tỏ lòng thành kính, biết ơn vô hạn trước sự hy sinh của các anh hùng liệt sĩ vì sự nghiệp giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước.
Sáng 22/7, Đoàn công tác TP Hải Phòng do đồng chí Lê Tiến Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Thành ủy dẫn đầu đã đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và Khu tưởng niệm các anh hùng liệt sỹ tại Cầu Nhe (xã Khánh Vĩnh Yên, huyện Can Lộc).
Đón tiếp và cùng đi với đoàn về phía tỉnh Hà Tĩnh có Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng và Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Võ Hồng Hải.
Bí thư Thành ủy Hải Phòng Lê Tiến Châu và các đồng chí trong đoàn đã đến dâng hương tại Nhà bia tưởng niệm liệt sỹ TNXP toàn quốc và Khu mộ 10 nữ anh hùng liệt sỹ TNXP đã anh dũng hy sinh tại Ngã ba Đồng Lộc.
Trước anh linh các anh hùng liệt sỹ, đoàn kính cẩn nghiêng mình, bày tỏ lòng biết ơn vô hạn đối với công lao to lớn của các thế hệ cha anh đã hiến trọn tuổi thanh xuân, hy sinh vì độc lập dân tộc, tự do của Tổ quốc, vì hạnh phúc của Nhân dân.
Đến dâng hương tại Đền thờ ở Ngã ba Đồng Lộc, khắc ghi những cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sỹ, các đồng chí trong đoàn nguyện hứa tiếp tục nỗ lực phấn đấu, đoàn kết một lòng xây dựng đất nước ngày càng phát triển giàu mạnh, văn minh.
Trong hành trình tri ân tại Hà Tĩnh, đoàn công tác cũng đã đến dâng hương, dâng hoa tại Khu tưởng niệm các anh hùng liệt sỹ tại Cầu Nhe (xã Khánh Vĩnh Yên, huyện Can Lộc).
Bí thư Thành ủy Hải Phòng Lê Tiến Châu dâng hoa tại nhà bia tưởng niệm các liệt sỹ...
... và dâng hương tại các phần mộ.
Nằm trên tỉnh lộ 12, thuộc địa phận xã Khánh Vĩnh Yên, huyện Can Lộc, Cầu Nhe là một trong những trọng điểm đánh phá ác liệt của máy bay địch. Vào hồi 12 giờ 45 phút ngày 15/4/1968, 53 chiến sỹ - những người con thân yêu của thành phố Hải Phòng và các tỉnh phía Bắc, thuộc Tiểu đoàn 351, Trung đoàn 5 Yên Tử (Đoàn 1019) Quân khu 3, Bộ Tư lệnh thành phố Hải Phòng, trên đường hành quân vào Nam chiến đấu đã vĩnh viễn nằm lại Cầu Nhe.
Sau chiến tranh, tỉnh Hà Tĩnh, huyện Can Lộc và thân nhân, đồng đội các liệt sỹ đã tổ chức tìm kiếm, quy tập được 27 hài cốt đưa về an táng tại Nghĩa trang Liệt sỹ huyện Can Lộc. Số còn lại, các anh vẫn đang nằm trong lòng đất Cầu Nhe. Năm 2005, nhà bia ghi tên các anh hùng liệt sỹ tại Cầu Nhe đã được xây dựng và được xếp hạng di tích lịch sử văn hóa cấp tỉnh năm 2014.
Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức lúc 13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội; lễ an táng lúc 15 giờ cùng ngày tại Nghĩa trang Mai Dịch, TP Hà Nội.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động dõi theo Lễ truy điệu, Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp.
Nhận được thông tin do người dân cung cấp, từ ngày 20/7 đến ngày 24/7/2024, Ban Chỉ đạo 24 huyện Hương Sơn phối hợp với Đội Quy tập hài cốt liệt sĩ - Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã tìm kiếm, quy tập được 6 hài cốt liệt sĩ
Thành tâm tưởng nhớ, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, những ngày qua, người dân Hà Tĩnh đến chùa thắp nén tâm nhang, cầu siêu cho hương linh của vị lãnh đạo cao nhất của Đảng đã trọn đời vì nước, vì dân.
Trong ngày thứ hai Lễ Quốc tang đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, lễ viếng bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ra đi để lại muôn vàn tiếc thương cho toàn thể Nhân dân. Trong niềm xúc động dâng trào đó, Báo Hà Tĩnh đã nhận được nhiều bài thơ viết về tình cảm, sự kính trọng của người dân đối với vị Tổng Bí thư của Đảng, xin trân trọng giới thiệu cùng độc giả.
Ngay trong ngày đầu tiên tổ chức lễ viếng và mở sổ tang, nhiều đoàn thuộc các bộ, ngành, tổ chức hữu nghị của Cuba, cùng ngoại giao đoàn đã đến chia buồn với Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam.
Hôm nay (26/7), lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng bước sang ngày thứ 2 và sẽ bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ, sau thời điểm đó là lễ truy điệu lúc 13 giờ, lễ an táng lúc 15 giờ.
Trong bối cảnh kinh tế thị trường phát triển mạnh mẽ trên toàn thế giới, chi phối đến từng gia đình, có lẽ, chỉ có Việt Nam - một dân tộc trải qua bao đau thương, mất mát, trân quý tình người mới sinh thành nên một con người lỗi lạc như Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Phẩm chất cá nhân và tính chân lí của con đường mà đồng chí đã kiên định suốt sự nghiệp vẻ vang mãi là lựa chọn “không thể đảo ngược”, được xây đắp vững chắc từ đường lối lãnh đạo của Đảng, đặc biệt là từ niềm tin yêu của toàn thể nhân dân.
Cơ quan HĐND – UBND phối hợp với Ủy ban MTTQ thành phố Hà Tĩnh trao tặng 6 bàn thờ cho các gia đình chính sách trên địa bàn đang thờ cúng các anh hùng liệt sĩ.
Chiều nay, các đoàn đại biểu trong nước, quốc tế, cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài tiếp tục đến Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chủ tịch nước Tô Lâm ghi sổ tang: “Vô cùng thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Người con yêu quý của dân tộc Việt Nam, nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung."
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Sau 3 năm triển khai Kết luận số 01 của Bộ Chính trị về "Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh", thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã triển khai nhiều giải pháp, tạo đột phá trong thực hiện nhiệm vụ.
Đoàn đại biểu tỉnh Hà Tĩnh do đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy dẫn đầu đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội.
Các phong trào thi đua của hội nông dân các cấp tiếp tục được phát triển sâu rộng, có sức lan tỏa, góp phần cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội...
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.