(Baohatinh.vn) - Do ảnh hưởng của cơn bão số 2, trên địa bàn Hà Tĩnh xảy ra mưa lớn, biển động, Tiểu ban An toàn nghề cá trên biển đã thông tin, liên lạc với gần 4.000 tàu cá để kịp vào nơi trú ẩn an toàn.
Gần 4.000 tàu cá của Hà Tĩnh đã vào nơi trú ẩn an toàn
Toàn tỉnh hiện có 3.960 tàu thuyền và 15.753 người hoạt động đánh bắt trên các vùng biển. Tính đến chiều nay (3/7), 100% tàu, thuyền hoạt động trên biển đã về nơi trú ẩn an toàn.
Trong đó, có 185 tàu cá với 1.050 lao động đánh bắt xa bờ đã tìm được nơi neo đậu tại các tỉnh Thanh Hóa, Hải Phòng, Quảng Ninh; 3 tàu cá với 34 lao động trú tại các tỉnh từ Bình Thuận - Vũng Tàu; 28 tàu cá với 195 lao động neo đậu tại các tỉnh từ Đà Nẵng – Quãng Ngãi và 3.744 tàu cá với 14.474 lao động trú tại Quảng Bình, Hà Tĩnh, Nghệ An.
Để đảm bảo an toàn tuyệt đối, các địa phương vùng biển quán triệt, nghiêm cấm toàn bộ tàu, thuyền ra khơi đánh bắt khi chưa có quyết định của cơ quan chức năng.
Sáng sớm nay, trận mưa khá lớn tiếp tục tưới mát trên toàn địa bàn Hà Tĩnh, giải "cơn khát" cho ruộng đồng và làm dịu những cánh rừng vừa qua cơn hỏa hoạn.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.