(Baohatinh.vn) - Trong khoảng 10 năm, Đảng bộ và Nhân dân Hà Tĩnh vinh dự 3 lần được đón Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về thăm, làm việc. Đó đều là dịp tỉnh tổ chức các lễ kỷ niệm 110 năm ngày sinh các Tổng Bí thư Trần Phú, Hà Huy Tập và kỷ niệm 250 năm Ngày sinh Đại thi hào Nguyễn Du.
Từ ngày 28-29/4/2014, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và đoàn công tác của Trung ương đã về thăm, làm việc với Đảng bộ, Nhân dân Hà Tĩnh và dự Lễ kỷ niệm 110 năm Ngày sinh cố Tổng Bí thư Trần Phú (1/5/1/1904 – 1/5/2014). Trong không khí thân tình, cởi mở, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã dành thời gian lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của cán bộ, Nhân dân Tùng Ảnh. Tại buổi nói chuyện với cán bộ các cấp của Hà Tĩnh, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng nhấn mạnh: Cán bộ, đảng viên và Nhân dân trên quê hương cố Tổng Bí thư Trần Phú càng phải gương mẫu, giữ vững các danh hiệu đã đạt; trong NTM phải chú trọng nâng cao đời sống vật chất tinh thần cho người dân, giữ vững an ninh chính trị, trật tự nông thôn. Nhân kỷ niệm 250 năm ngày sinh và vinh danh Danh nhân văn hóa thế giới - Đại thi hào Nguyễn Du, ngày 5/12/2015, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cùng đoàn công tác Trung ương đã về dâng hương tưởng niệm tại phần mộ và nhà thờ Đại thi hào Nguyễn Du ở xã Tiên Điền (nay là thị trấn Tiên Điền), huyện Nghi Xuân. Vào tối cùng ngày, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cùng đoàn công tác Trung ương đã tham dự Lễ kỷ niệm 250 năm Ngày sinh Đại thi hào Nguyễn Du – Danh nhân văn hóa thế giới, do Tỉnh ủy - HĐND - UBND - Ủy ban MTTQ tỉnh tổ chức tại Quảng trường trung tâm TP Hà Tĩnh. Đây là sự kiện văn hóa lớn của quốc gia, có tầm ảnh hưởng quốc tế.
Lần gần đây, Đảng bộ và Nhân dân Hà Tĩnh tiếp tục vinh dự đón Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và đoàn công tác Trung ương về thăm, làm việc là dịp diễn ra Lễ kỷ niệm 110 năm ngày sinh Tổng Bí thư Hà Huy Tập (24/4/1906 - 24/4/2016). Trong khuôn khổ chuyến công tác, vào sáng 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và đoàn đã đến tham quan một số công trình, nhà máy thuộc Dự án Khu liên hợp gang thép và Cảng nước sâu Sơn Dương Formosa Hà Tĩnh (FHS). Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và đoàn công tác cũng đến tham quan Dự án trồng rau, củ, quả công nghệ cao trên cát tại xã Thạch Văn (Thạch Hà) của Mitraco Hà Tĩnh. Cũng tại xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và đoàn công tác đã tới thăm hỏi bà con nhân dân ở khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu Tân Văn. Tổng Bí thư vui mừng trước sự đổi thay của vùng quê nông thôn mới. Tổng Bí thư cho rằng, đây là những minh chứng về cách làm sáng tạo của Hà Tĩnh, thể hiện qua những khu dân cư kiểu mẫu, vườn mẫu, từ đó tạo ra nhiều miền quê đáng sống.
Tổng Bí thư mong muốn bà con phát huy kết quả đạt được, tiếp tục chung tay xây dựng nông thôn mới, phát triển kinh tế, tăng cường mối đoàn kết trong cộng đồng dân cư, cùng nhau xây dựng cuộc sống ngày càng ấm no, hạnh phúc. Tại buổi làm việc với BCH Đảng bộ tỉnh vào chiều ngày 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vui mừng trước kết quả rất ấn tượng về phát triển KT-XH và công tác xây dựng Đảng của Hà Tĩnh trong những năm qua. Đồng thời cho rằng, Hà Tĩnh đã phát triển đúng hướng, phù hợp chủ trương của Trung ương và điều kiện cụ thể của địa phương; đã tạo ra bộ mặt mới, cục diện mới, đời sống mới và có nhiều triển vọng đáng mừng. Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cũng lưu ý, tuyệt đối không được chủ quan, thỏa mãn. Hà Tĩnh cần quyết tâm cao hơn nữa, đoàn kết, đồng thuận hơn nữa, phát huy truyền thống anh hùng và có những cách làm sáng tạo, đổi mới, quyết liệt để thực hiện có hiệu quả nghị quyết đại hội Đảng các cấp; phấn đấu đưa Hà Tĩnh phát triển nhanh hơn, bền vững hơn theo hướng công nghiệp, hiện đại. Trước giờ diễn ra lễ kỷ niệm 110 năm ngày sinh Tổng Bí thư Hà Huy Tập (24/4/1906 - 24/4/2016), Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã đến dâng hoa, dâng hương tưởng niệm tại khu mộ Tổng Bí thư Hà Huy Tập ở xã Cẩm Hưng, huyện Cẩm Xuyên. Đồng chí Hà Huy Tập là người con kiên trung của quê hương Hà Tĩnh, người đã đóng góp công lao to lớn trong sự nghiệp cách mạng của Đảng cũng như công cuộc đấu tranh giải phóng dân tộc, giành độc lập tự do cho Tổ quốc và sự phát triển giàu mạnh của quê hương đất nước trong thời kỳ đổi mới. Tại Lễ kỷ niệm 110 năm ngày sinh Tổng Bí thư Hà Huy Tập (24/4/1906 - 24/4/2016) diễn ra sáng 23/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cùng các đại biểu đã ôn lại cuộc đời, sự nghiệp hoạt động cách mạng của Tổng Bí thư Hà Huy Tập và thưởng thức chương trình biểu diễn nghệ thuật bán sử thi với chủ đề “Hà Huy Tập - mãi mãi ngọn cờ chiến thắng”.
Trong khuôn khổ một chuyến công tác tại Hà Tĩnh, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã dành thời gian xem Báo Hà Tĩnh.
Với sự sáng tạo, linh hoạt, trong nửa đầu nhiệm kỳ 2021 - 2026, Hội Liên hiệp phụ nữ tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện đạt phần lớn chỉ tiêu nghị quyết đại hội phụ nữ các cấp.
Chủ tịch nước, Thủ tướng Chính phủ đã có quyết định truy tặng “Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Ba” và bằng “Tổ quốc ghi công” đối với liệt sỹ Trần Trung Hiếu.
Phong trào thi đua quyết thắng của LLVT Hà Tĩnh trở thành động lực to lớn để nâng cao sức mạnh chiến đấu, góp phần phát triển KT – XH và củng cố QP - AN trên địa bàn.
Tại Kỳ họp thứ 12, HĐND huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) dự kiến xem xét, thông qua 6 nghị quyết để triển khai thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm và những năm tiếp theo.
LTS: Sáng 19/7, Lực lượng vũ trang tỉnh Hà Tĩnh tổ chức Đại hội thi đua quyết thắng giai đoạn 2019 - 2024. Nhân dịp này, Báo Hà Tĩnh trân trọng giới thiệu tới bạn đọc bài biết của đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh với tựa đề: "Phong trào thi đua quyết thắng tạo động lực xây dựng LLVT Hà Tĩnh vững mạnh toàn diện, mẫu mực tiêu biểu”.
Với hình thức vận động linh hoạt, quản lý và sử dụng nguồn lực hiệu quả, Quỹ "Vì người nghèo" tỉnh Hà Tĩnh đã hỗ trợ hàng nghìn lượt người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đề nghị, cần tập trung nghiên cứu các giải pháp thu hút đầu tư, thu hút tài chính cho phát triển, đặc biệt là đối với các ngành mới như kinh tế xanh, kinh tế số, kinh tế tuần hoàn...
Sau 2 ngày làm việc tại hội trường và 1 buổi thảo luận tổ tại các địa phương, chiều 18/7, Kỳ họp thứ 20 HĐND tỉnh khoá XVIII đã hoàn thành các nội dung, chương trình đề ra.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Thời gian qua, theo yêu cầu của Hội đồng chuyên môn bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa điều hành công việc, vừa điều trị, chăm sóc sức khỏe. Bộ Chính trị, Ban Bí thư, các đồng chí lãnh đạo chủ chốt và đồng chí Thường trực Ban Bí thư đã trực tiếp chỉ đạo các cơ quan chuyên môn tập trung huy động đội ngũ các giáo sư, bác sĩ, nhân viên y tế, chuyên gia đầu ngành và những điều kiện thuận lợi nhất để điều trị, chăm sóc sức khỏe cho đồng chí Tổng Bí thư.
Tại phần chất vấn Giám đốc Sở NN&PTNT sáng 18/7, đại biểu Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đặt câu hỏi về việc đánh giá mô hình nông nghiệp hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn và chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp.
Cuối phiên chất vấn và trả lời chất vấn các tư lệnh ngành là phần trả lời của Giám đốc Sở NN&PTNT Nguyễn Văn Việt về nội dung nước sạch sinh hoạt, mức hỗ trợ để phát triển nông nghiệp hữu cơ, trồng rừng thay thế...
Giám đốc Sở TN&MT Lê Ngọc Huấn là người thứ 3 đăng đàn trả lời chất vấn với các nội dung xoay quanh xác định giá đất cụ thể; định giá tài sản trên đất và phương án sử dụng đất; bãi rác, lò đốt rác ở các địa phương đang quá tải...
Giám đốc Sở Xây dựng Nguyễn Quốc Hà là người đăng đàn trả lời chất vấn với các nội dung xoay quanh xây dựng nhà ở xã hội, tiến độ lập quy hoạch đô thị, dự án trong quy hoạch không được triển khai…
Việc nộp Đệ trình Ranh giới thềm lục địa mở rộng ở Khu vực Giữa Biển Đông sẽ không ảnh hưởng tới công tác phân định biển giữa Việt Nam và các nước ven biển liên quan trên cơ sở UNCLOS.
Thấm nhuần lời Bác Hồ dạy, cấp ủy, chỉ huy các cấp trong LLVT Hà Tĩnh luôn quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt công tác thi đua khen thưởng và phong trào thi đua quyết thắng.