Đường trơn trượt, tầm nhìn bị hạn chế khiến việc tham gia giao thông trong thời tiết mưa gió luôn tiềm ẩn nguy cơ xảy ra tai nạn giao thông, nhất là khi Hà Tĩnh đang ở “cao điểm” mùa mưa gió.
Do ảnh hưởng của không khí lạnh, trên địa bàn 2 huyện Can Lộc, Lộc Hà (Hà Tĩnh) có mưa to khiến nhiều tuyến đường bị ngập lụt, chia cắt, học sinh phải nghỉ học.
Tranh thủ thời tiết tốt hơn sau những ngày mưa lớn, bà con nông dân các vùng rau của Hà Tĩnh đang tập trung xuống đồng làm đất, gieo cấy vụ đông theo đúng lịch thời vụ.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh yêu cầu các địa phương tổ chức thăm hỏi, động viên các gia đình có người bị chết; hỗ trợ, động viên gia đình bị thiệt hại; đặc biệt quan tâm đến các gia đình chính sách, già cả neo đơn.
Trước tình trạng nhiều tuyến giao thông ở Hà Tĩnh bị ngập lụt, sạt lở trong mùa mưa lũ, ngành chức năng, đơn vị quản lý giao thông đã nhanh chóng nắm bắt, xử lý kịp thời các sự cố, đảm bảo an toàn cho người và phương tiện lưu thông.
Hai địa phương Hương Khê và Vũ Quang chịu thiệt hại nặng nề của trận lũ vừa qua ở Hà Tĩnh đang tập trung nhân lực, vật lực khẩn trương giúp người dân khắc phục hậu quả; đặc biệt là tìm kiếm người còn mất tích trong lũ...
Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh dự báo, hôm nay (1/11), lũ trên sông Ngàn Sâu xuống dần; tình trạng ngập lụt tại huyện Hương Khê, Vũ Quang, Can Lộc sẽ giảm.
Phòng GD&ĐT các huyện Hương Khê, Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã chỉ đạo hiệu trưởng các nhà trường căn cứ vào tình hình thời tiết để có kế hoạch dạy học phù hợp, đảm bảo an toàn cho học sinh, cán bộ, giáo viên, nhân viên.
Theo Đài khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, hôm nay (1/11), trên địa bàn tỉnh phổ biến không mưa, trưa và chiều hửng nắng; các ngày 2 - 5/11 có nắng, thuận lợi cho việc khắc phục sau lũ.
Giám đốc Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh Trần Đức Bá lý giải xung quanh việc ngập lụt, thiệt hại nặng ở huyện Hương Khê những ngày qua so với các đợt trước.
Dù mưa đã ngớt nhưng do nước trên các sông rút chậm khiến nhiều hộ dân tại các địa phương ở Hà Tĩnh như Hương Khê, Can Lộc, Vũ Quang đang bị ảnh hưởng bởi ngập lụt.
Thứ trưởng Bộ NN&PTNT Nguyễn Hoàng Hiệp đề nghị Hà Tĩnh khẩn trương khắc phục các công trình hạ tầng thủy lợi thiết yếu bị hư hỏng do lũ lụt để phục vụ nhu cầu sản xuất của người dân.
Ông Trần Đức Bá - Giám đốc Đài Khí tượng thủy văn tỉnh thông tin: từ chiều tối và đêm nay (31/10), khu vực Hà Tĩnh có mưa, có mưa vừa đến mưa to. Từ ngày 1/11, thời tiết tốt dần lên.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu chính quyền huyện Hương Khê tiếp tục theo dõi chặt chẽ diễn biến thời tiết, đảm bảo an toàn hồ đập, vận hành hồ chứa theo quy định, đảm bảo an toàn cho vùng hạ du.
Mưa lũ phức tạp ở Hà Tĩnh đã khiến 2 người tử vong, 1 người mất tích. Mưa lớn kéo dài cũng khiến tình trạng sạt lở trên địa bàn tỉnh diễn biến phức tạp, khó lường.
9 công nhân Công ty CP Tập đoàn Đình An bị cô lập do nước dâng cao khi đang thực hiện nhiệm vụ thi công cầu Sơn Lộc thuộc địa phận giáp ranh giữa 2 xã Việt Tiến (Thạch Hà) và Sơn Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh).
Mưa lớn dồn dập trong thời gian ngắn đã gây ra tình trạng ngập lụt, sạt lở nghiêm trọng tại nhiều địa phương ở Hà Tĩnh. Tình hình mưa lũ phức tạp khiến 1 người tử vong, 1 người mất tích, 1 học sinh bị thương.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh yêu cầu các địa phương, đơn vị tổ chức trực ban 24/24h, theo dõi chặt chẽ diễn biến của thời tiết để chủ động triển khai các biện pháp ứng phó kịp thời.
Trước diễn biến mưa lớn nhiều ngày qua, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã chủ động chỉ đạo điều tiết các hồ chứa trên địa bàn nhằm đảm bảo an toàn tính mạng cho người dân, hạn chế thiệt hại.
Trước tình trạng đường Hồ Chí Minh qua xã Phúc Đồng và quốc lộ 15 đoạn qua xã Hà Linh (Hương Khê, Hà Tĩnh) ngập sâu, ngành chức năng đã dựng biển báo hạn chế phương tiện qua lại.
Sáng nay (31/10), tình hình mưa lũ trên địa bàn huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) vẫn tiếp tục diễn biến phức tạp, nhiều tuyến đường bị chia cắt nên toàn huyện có 22.525 học sinh phải nghỉ học.
Theo Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, từ chiều 15/10 đến ngày 17/10, ở khu vực từ Nam Hà Tĩnh đến Bình Định có mưa vừa, mưa to với lượng mưa phổ biến từ 50 - 250mm, có nơi trên 400mm.
Trước ảnh hưởng mưa lớn kéo dài, để đảm bảo an toàn cho công trình và vùng hạ du, hồ Sông Rác (Hà Tĩnh) sẽ được xả tràn từ 8h ngày 15/10 với lưu lượng dự kiến 10 - 20 m3/giây.
Theo báo cáo nhanh của Văn phòng Thường trực BCH Phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn Hà Tĩnh, đến nay, các hồ chứa lớn như Ngàn Trươi, Kẻ Gỗ đều mới đạt dung tích dưới 50% so với thiết kế.