Hơn 1.000 chuyên gia, kỹ sư, công nhân kỹ thuật trong và ngoài nước sẽ tham gia “khám sức khỏe tổng thể” tổ máy số 2 Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Hà Tĩnh).
Hội thi “Tay nghề Điện lực Dầu khí” tại Hà Tĩnh không chỉ giúp các thí sinh rèn giũa kỹ năng nghề nghiệp mà còn là một kênh đánh giá nhân lực của doanh nghiệp.
Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Hà Tĩnh) đang nỗ lực vận hành an toàn, ổn định 2 tổ máy phát điện, phấn đấu doanh thu đạt 6.548 tỷ đồng vào cuối tháng 6/2024.
Nhu cầu sử dụng điện tăng đột biến, Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Hà Tĩnh) đang nỗ lực vận hành tối đa 2 tổ máy, góp phần đảm bảo an ninh năng lượng quốc gia.
Khó khăn tiếp tục kéo dài trong bối cảnh suy thoái kinh tế toàn cầu cùng với những bất cập nội tại trong nước, trong tỉnh khiến sức chống chịu của doanh nghiệp Hà Tĩnh suy giảm. Ở thời điểm này, những hạn chế, bất cập trong cơ chế chính sách, môi trường đầu tư kinh doanh của Hà Tĩnh cũng được bộc lộ rõ để chúng ta nhìn nhận, từ đó có quyết tâm, giải pháp tháo gỡ.
2 tháng đầu năm 2024, Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Công ty Điện lực Dầu khí Hà Tĩnh) ước sản xuất 995 triệu kWh điện, doanh thu ước đạt 1.650 tỷ đồng.
Trong khí thế ra quân sản xuất những ngày đầu xuân, các Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh đã xuống đồng, đến công trường động viên, đốc thúc các đơn vị, địa phương, doanh nghiệp tiếp tục sản xuất, kinh doanh hiệu quả.
Dịp đầu năm mới Giáp Thìn, cán bộ, kỹ sư Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) đã gửi gắm những mong ước, kỳ vọng và thể hiện quyết tâm sớm về đích mục tiêu 6,5 tỷ kWh.
Gác lại niềm vui sum vầy bên gia đình dịp tết Nguyên đán Giáp Thìn, các cán bộ, kỹ sư, công nhân vận hành Nhà máy nhiệt điện Vũng Áng 1 (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) luôn cần mẫn đảm bảo nguồn điện ổn định.
Quy hoạch tỉnh thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050 xác định KKT Vũng Áng là trung tâm động lực tăng trưởng. Hà Tĩnh đang thực hiện các giải pháp căn cơ để hiện thực hóa mục tiêu quan trọng này.
“Cán mốc” 9.168 tỷ đồng, Cục Thuế tỉnh Hà Tĩnh đã hoàn thành vượt dự toán được giao năm 2023. Thu ngân sách năm sau cao hơn năm trước là động lực để toàn ngành tiếp tục nỗ lực triển khai nhiệm vụ trong năm mới 2024.
Mùa xuân đang về trên các công xưởng, nhà máy với niềm tin thắng lợi mới. Tín hiệu lạc quan từ các dự án trọng điểm trên địa bàn Hà Tĩnh là kỳ vọng về sự tăng trưởng bền vững cho ngành công nghiệp và tạo đột phá phát triển KT-XH.
Chương trình “Xuân nghĩa tình dầu khí - Tết ấm áp sẻ chia” góp phần thắt chặt tình đoàn kết, tạo động lực để cán bộ, công nhân viên Công ty Điện lực Dầu khí Hà Tĩnh hoàn thành xuất sắc mục tiêu sản xuất kinh doanh năm 2024.
Mỗi cán bộ, công nhân viên Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) đều mang theo ước vọng về một năm mới vận hành an toàn, ổn định các tổ máy, góp phần đảm bảo an ninh năng lượng quốc gia.
Năm 2024, Công ty Điện lực Dầu khí Hà Tĩnh tiếp tục đẩy mạnh công tác xây dựng Đảng; phấn đấu sản lượng điện thương mại đạt 6.468 triệu kWh điện, doanh thu đạt 11.675 tỷ đồng.
Duy trì ổn định 2 tổ máy phát điện với tổng công suất 1.200 MW, 11 tháng năm 2023 Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Công ty Điện lực Dầu khí Hà Tĩnh) ước sản xuất 3.942 triệu kWh, doanh thu ước đạt 7.845 tỷ đồng.
Tham quan Khu kinh tế Vũng Áng (Hà Tĩnh), đoàn công tác vùng tự trị Trnava - Cộng hòa Slovakia đánh giá cao sự phát triển của các doanh nghiệp với quy trình sản xuất hiện đại, đóng góp lớn cho nền kinh tế địa phương.
Với mức tăng trưởng GRDP 9 tháng đạt 7,68%, Hà Tĩnh đang nỗ lực thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội trong quý cuối cùng của năm 2023 và tự tin chinh phục mục tiêu tăng trưởng cả năm trên 8%.
Trong tháng 9 này, Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Công ty Điện lực Dầu khí Hà Tĩnh) đặt mục tiêu sản xuất 376 triệu kWh điện, đóng nộp ngân sách Nhà nước 1 tỷ đồng.
Qua 2/3 chặng đường năm 2023, bức tranh KT-XH của Hà Tĩnh đã nổi lên nhiều gam màu sáng. Từng cơ hội tiếp tục được tận dụng, các động lực chính được lên kịch bản kỹ lưỡng để đạt mục tiêu tăng trưởng kinh tế trên 8% và hoàn thành các chỉ tiêu phát triển KT-XH của năm.
Đi qua 2/3 chặng đường của năm 2023, Hà Tĩnh thu ngân sách nhà nước ước đạt hơn 11.500 tỷ đồng, đạt 69,3% dự toán Bộ Tài chính giao và 60,5% dự toán HĐND tỉnh giao.
Tổ máy số 1, Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 đã vận hành trở lại sau gần 2 năm tạm ngừng hoạt động do gặp sự cố. Đây là yếu tố mang nhiều kỳ vọng cho sự bứt tốc của ngành công nghiệp Hà Tĩnh trong những tháng cuối năm và giai đoạn tới.
Với mức tăng trưởng cao của 2 ngành mũi nhọn là sản xuất thép và điện, tháng 8/2023, chỉ số sản xuất công nghiệp của Hà Tĩnh ước tăng hơn 49% so với cùng kỳ năm trước.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải ghi nhận nỗ lực của Công ty Điện lực Dầu khí Hà Tĩnh trong việc khắc phục, sửa chữa sự cố tổ máy số 1 và duy trì vận hành tổ máy số 2 - Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải đề nghị Công ty Điện lực Dầu khí Hà Tĩnh vận hành ổn định, an toàn, hiệu quả Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1, góp phần phát triển kinh tế tỉnh.
Hội Cựu chiến binh, Đoàn Thanh niên Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã đi dâng hương địa chỉ đỏ và tặng quà tri ân các gia đình chính sách trên địa bàn nhân Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) tập trung duy trì ổn định tổ máy số 2 với sản lượng 2.107 triệu kWh điện, đạt doanh thu 4.197 tỷ đồng trong 6 tháng đầu năm 2023.