(Baohatinh.vn) - Huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) vừa ban hành chính sách hỗ trợ 90 triệu đồng khuyến khích các tổ chức, cá nhân đầu tư xây dựng 6 mô hình chăn nuôi bò siêu thịt (lai 3B).
Mỗi mô hình đầu tư nuôi bò lai 3B được huyện Hương Khê hỗ trợ tối đa 15 triệu đồng
Ông Lê Quang Vinh – Trưởng phòng NN&PTNT huyện Hương Khê cho biết: "Huyện vừa ban hành chính sách hỗ trợ để xây dựng 6 mô hình chăn nuôi bò siêu thịt, với số lượng tối thiểu 5 con/mô hình (trên 75% máu ngoại).
Mỗi mô hình sẽ được hỗ trợ tối đa 15 triệu đồng từ ngân sách nhà nước.
Nuôi bò 3B ở huyện Can Lộc mang lại giá trị kinh tế cao
Cũng theo ông Vinh, xây dựng các mô hình trên là để từng bước thay đổi tư duy, tập quán chăn nuôi bò thịt truyền thống sang chăn nuôi bò thịt chất lượng cao, theo hướng thâm canh hàng hóa (tăng trọng lượng và chất lượng thịt), hình thành các vùng nuôi bò chuyên thịt.
“Qua khảo sát, các xã Lộc Yên, Hương Giang, Hương Thủy, Hòa Hải, Điền Mỹ, Hà Linh là địa điểm phù hợp để đầu tư xây dựng mô hình chăn nuôi bò siêu thịt. Hương Khê cũng đang tích cực kêu gọi các tổ chức, cá nhân tham gia, dự kiến bắt đầu triển khai mô hình từ tháng 7 - 9/2020” - ông Vinh cho biết thêm.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.