(Baohatinh.vn) - Trao bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh cho em Võ Thị Kim Anh (Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh), Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Ngọc Châu khẳng định, thành tích mà em đạt được là niềm tự hào của quê hương và ngành GD&ĐT tỉnh nhà.
Chiều 26/7, thay mặt Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Ngọc Châu trao bằng khen cho em Võ Thị Kim Anh (lớp 12 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) vì đã có thành tích đặc biệt xuất sắc - thủ khoa khối B duy nhất cả nước đạt 3 điểm 10 Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2021.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Ngọc Châu trao bằng khen cho em Võ Thị Kim Anh
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Ngọc Châu chúc mừng em Võ Thị Kim Anh và mong muốn nữ thủ khoa khối B phát huy năng lực, trình độ của bản thân khi bước vào môi trường đại học; tiếp tục phấn đấu trong học tập và rèn luyện để cống hiến cho quê hương, đất nước.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng chúc mừng tập thể Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh và hy vọng trong thời gian tới, nhà trường tiếp tục phát huy những kết quả đã đạt được, cùng viết tiếp truyền thống hiếu học của quê hương bằng những thành tích mới.
Em Võ Thị Kim Anh phát biểu cảm ơn lãnh đạo tỉnh và các thầy cô giáo.
Tại lễ đón nhận bằng khen, em Võ Thị Kim Anh cũng đã gửi lời cảm ơn tới lãnh đạo tỉnh, các thầy cô đã luôn quan tâm, đồng thời hứa sẽ tiếp tục nỗ lực hơn nữa trong chặng đường học tập sắp tới, cố gắng rèn luyện để cống hiến, góp sức xây dựng quê hương, đất nước.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2021, em Võ Thị Kim Anh đã xuất sắc trở thành thủ khoa khối B duy nhất cả nước đạt điểm tuyệt đối 30/30 ở các môn Toán, Hóa, Sinh. Với thành tích này, Kim Anh đã thực hiện thành công ước mơ bước vào Trường Đại học Y Hà Nội.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.