(Baohatinh.vn) - Chiều 14/10, tại Kỳ họp thứ 14 (kỳ họp bất thường), HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XX nhiệm kỳ 2016 - 2021 đã bầu Chánh Văn phòng Thành ủy - Nguyễn Đức Danh giữ chức Phó Chủ tịch HĐND thành phố.
Tại kỳ họp, HĐND TP Hà Tĩnh đã thông qua Văn bản số 1814 –CV/TU ngày 4/10/2019 của Tỉnh ủy Hà Tĩnh về công tác cán bộ; thông qua tờ trình giới thiệu nhân sự ứng cử chức danh Phó Chủ tịch HĐND TP khóa XX nhiệm kỳ 2016 -2021.
Với tinh thần đoàn kết nhất trí cao, TP Hà Tĩnh đã nhất trí bầu ông Nguyễn Đức Danh giữ chức Phó Chủ tịch HĐND TP Hà Tĩnh khóa XX nhiệm kỳ 2016 - 2021 với 27/27 phiếu bầu, đạt tỷ lệ 100%.
Lãnh đạo Thành ủy, UBND TP Hà Tĩnh tặng hoa chúc mừng tân Phó Chủ tịch HĐND TP Hà Tĩnh
Kỳ họp cũng thông qua dự thảo nghị quyết bầu Phó Chủ tịch HĐND TP Hà Tĩnh khóa XX nhiệm kỳ 2016 - 2021.
Phát biểu tại kỳ họp, Phó Chủ tịch HĐND TP Hà Tĩnh Nguyễn Đức Danh cảm ơn sự tín nhiệm, tin tưởng của các vị đại biểu HĐND thành phố.
Phó Chủ tịch HĐND TP Hà Tĩnh cũng nhận thức sâu sắc đây là niềm vinh dự và trách nhiệm lớn, đòi hỏi bản thân phải tập trung tâm huyết, trí tuệ, phấn đấu không ngừng để hoàn thành tốt trọng trách của mình, xứng đáng với sự tín nhiệm của nhân dân, của các vị đại biểu HĐND thành phố để hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, thực hiện thắng lợi Nghị quyết HĐND huyện nhiệm kỳ 2016 - 2021.
Chiều 17/7, Kỳ họp 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang phần làm việc thứ 2 với nội dung quan trọng, được cử tri và Nhân dân quan tâm là chất vấn và trả lời chất vấn.
Khai mạc Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Kỳ họp này sẽ tập trung đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thảo luận, thông qua một số nghị quyết quan trọng khác.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh khóa XVIII khai mạc Kỳ họp thứ 20 - kỳ họp thường lệ giữa năm để tập trung bàn thảo, xem xét thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển KT-XH thời gian tới.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh đề nghị các sở, ngành, địa phương bám sát mục tiêu, xây dựng kế hoạch, chương trình cụ thể để nâng cao hiệu quả công tác cải cách hành chính.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị các sở, ngành, địa phương tại Hà Tĩnh lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của công dân để giải quyết thấu đáo, kịp thời, đúng luật định.
Tại kỳ họp giữa năm, HĐND các huyện Lộc Hà, Hương Sơn (Hà Tĩnh) tập trung thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy tăng trưởng kinh tế - xã hội 6 tháng cuối năm 2024.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, TP Hà Tĩnh cần tiếp tục đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo điều hành; đi đầu trên các lĩnh vực để tạo sự lan toả cho các địa phương khác trong tỉnh.
Tổ đại biểu HĐND tỉnh bầu tại huyện Cẩm Xuyên đề xuất tỉnh Hà Tĩnh thu hồi những dự án chậm hoặc không triển khai làm ảnh hưởng đến sự phát triển KT-XH của địa phương.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Kỳ họp thứ 17, HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XXI tập trung thảo luận đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm; bàn phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, các ĐBQH đoàn Hà Tĩnh phát huy vai trò, trách nhiệm của người đại biểu dân cử, tham gia làm tốt công tác lập pháp, giám sát tối cao và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu thị xã Kỳ Anh, Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Việc thực hiện chuyển đổi số và Đề án 06 tại Hà Tĩnh đã đưa lại những kết quả tích cực, góp phần phục vụ phát triển KT-XH, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp.
Các đại biểu tham dự cuộc họp cho rằng, các tờ trình, dự thảo nghị quyết trên lĩnh vực văn hóa - xã hội trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh tới đây là cần thiết, góp phần phát triển kinh tế - xã hội.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Thường trực HĐND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, sự chủ động của UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh trong quá trình chuẩn bị các nội dung phục vụ Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh.
Lãnh đạo Ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị soạn thảo tiếp tục chỉnh sửa, tập trung hoàn thiện nội dung tờ trình, dự thảo nghị quyết trình HĐND tỉnh tại kỳ họp tới.