Theo ông Thông, công đoạn chế biến dưa hồng muối được thực hiện 2 cách, hoặc muối nguyên quả trong chum sành...
Công nhân rải đều dưa hồng đã thái lát để phơi, tạo độ giòn, thơm cho dưa muối.
Dưa hồng được muối trong chum sành lớn, cho nước muối đã đun sôi để nguội vào theo tỷ lệ phù hợp. Sau đó đậy nắp kín, để nơi thoáng mát trong thời gian 3-5 ngày (tuỳ thời tiết).
Mặc dù tuổi đã cao nhưng vợ chồng bà Nga, ông Thông ở thôn Quang Mỹ, xã Xuân Mỹ vẫn hăng say lao động, năng động trong phát triển kinh tế. Cơ sở dưa hồng muối Nga Thông đang từng bước hoàn thiện để tham gia Chương trình “mỗi xã một sản phẩm” OCOP trong năm 2024. Đây là cơ hội để cơ sở quảng bá, giới thiệu sản phẩm, mở rộng thị trường tiêu thụ, nâng cao thu nhập.