Xã Cẩm Lạc có tổng diện tích trồng dưa non khoảng 5 ha, với sự tham gia của gần 70 hộ dân. Hằng năm, dưa non vẫn là loại cây trồng chính của người dân xã Cẩm Lạc. Nếu thuận lợi sẽ cho thu nhập trung bình mỗi hộ từ 6 - 10 triệu đồng/vụ.
Năm nay, năng suất dưa non giảm từ 30 - 40% so với năm ngoái. Nguyên nhân là bởi thời điểm xuống giống, thời tiết nắng nóng kéo dài. Bên cạnh đó, khi dưa phát triển khoảng 5 lá thì gặp một trận mưa lớn khiến cây khó phát triển.
Ông Võ Kim Phong - Chủ tịch Hội Nông dân xã Cẩm Lạc