Với hơn 100 gian hàng trưng bày cam và các sản phẩm đặc trưng của tỉnh, Lễ hội Cam và các sản phẩm nông nghiệp Hà Tĩnh lần thứ 5 là cơ hội để doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ sản xuất, kinh doanh kết nối, mở rộng kênh phân phối tiêu thụ sản phẩm.
Lễ hội Cam và các sản phẩm nông nghiệp Hà Tĩnh lần thứ 5, năm 2023 là sự kiện xúc tiến thương mại, kích cầu tiêu dùng, phục vụ Nhân dân trong dịp tết Nguyên đán Quý Mão.
Báo cáo của Sở Công thương, trong 5 ngày diễn ra tuần lễ sản phẩm tiêu biểu Hà Tĩnh tại Hà Nội, tổng giá trị hàng hóa giao dịch mua bán đạt khoảng 8 tỷ đồng.
Thời điểm này, các giống cam giòn, cam chanh tại vùng trà sơn ở Can Lộc (Hà Tĩnh) đã bắt đầu chín. Hiện giá cam xuất bán ra thị trường cao hơn cùng kỳ năm ngoái từ 5 - 10 ngàn đồng/kg nên bà con nông dân rất phấn khởi, kỳ vọng một mùa thu hoạch bội thu.
Tham gia Tuần lễ nông sản, sản phẩm OCOP, sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu, làng nghề Hà Tĩnh tại Hà Nội, các chủ doanh nghiệp, hợp tác xã, cơ sở sản xuất trong tỉnh đã tranh thủ tối đa cơ hội để quảng bá, kết nối tiêu thụ sản phẩm địa phương đến người tiêu dùng.
Còn 2 ngày nữa, Tuần lễ nông sản, sản phẩm OCOP, sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu, làng nghề Hà Tĩnh tại Hà Nội sẽ chính thức bắt đầu. Hiện các đơn vị liên quan đã sẵn sàng mang các sản phẩm đến với Thủ đô.
Tuần lễ nông sản, sản phẩm OCOP, sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu, làng nghề tỉnh Hà Tĩnh dự kiến sẽ diễn ra tại Trung tâm thương mại Big C Thăng Long (Hà Nội) từ ngày 3 - 7/11.
Với nỗ lực không ngừng của các cơ sở sản xuất, những thức quà mang thương hiệu OCOP Hà Tĩnh đang được người tiêu dùng tin tưởng lựa chọn, làm phong phú thêm hương vị ngày tết cổ truyền.
Với 100 gian hàng trưng bày đủ loại nông sản địa phương, Hội chợ sản phẩm OCOP và đặc sản Hà Tĩnh năm 2022 đã thu hút nhiều người dân, du khách tới tham quan, mua sắm.
Hội chợ sản phẩm OCOP và đặc sản Hà Tĩnh năm 2022 khai mạc vào ngày 21/1 tới đây sẽ là cơ hội để quảng bá, tiêu thụ sản phẩm tiêu biểu của các địa phương.
Thời điểm này, các cơ sở sản xuất, doanh nghiệp, hợp tác xã trên địa bàn đã hoàn thành khâu chuẩn bị để tham gia Hội chợ sản phẩm OCOP và đặc sản Hà Tĩnh năm 2022 diễn ra vào cuối tuần này.
Những ngày này, các cơ sở chế biến, sản xuất, kinh doanh các mặt hàng nông sản như: bánh ram, miến gạo, hải sản khô, nước mắm… trên địa bàn Hà Tĩnh đang vào cao điểm chuẩn bị hàng hóa phục vụ thị trường Tết sắp tới.
Dịch COVID-19 ảnh hưởng lớn đến việc tiêu thụ sản phẩm, nhưng nhờ ứng dụng bán hàng qua mạng, nhiều hộ trồng cam ở Hà Tĩnh vẫn khá thành công trong tiếp cận thị trường.
Thông qua hội nghị giao thương trực tuyến giữa Hà Tĩnh và Quảng Trị, dự kiến có 23 cặp doanh nghiệp, cơ sở sản xuất, nhà phân phối của 2 tỉnh sẽ kết nối, hợp tác tiêu thụ sản phẩm.
Sở Công thương Hà Tĩnh đang hỗ trợ 8 doanh nghiệp, hợp tác xã (HTX), cơ sở sản xuất trên địa bàn xây dựng gian hàng trên sàn giao dịch thương mại điện tử Sendo.vn nhằm thúc đẩy tiêu thụ, quảng bá sản phẩm.
Kiểm tra tình hình sản xuất, tiêu thụ nông sản, lãnh đạo Hà Tĩnh đề nghị các địa phương tạo điều kiện về máy móc hỗ trợ người dân khẩn trương thu hoạch lúa, tạo thuận lợi cho thương lái thu mua nông sản cho bà con.
Thời điểm này, các cơ sở sản xuất nông sản tiêu biểu trên địa bàn Hà Tĩnh đang tăng tốc sản xuất để kịp cung ứng hàng hóa phục vụ thị trường tết Nguyên đán.
Những ngày này, các vườn cam ở Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã bước vào đợt thu hoạch sôi động nhất trong năm. Năm nay, cam tết được giá nên nông dân rất phấn khởi.
Hơn 1 tuần sau khi đạt giải A tại Hội thi Ẩm thực hướng tới sản phẩm OCOP Hà Tĩnh lần thứ nhất năm 2020, sản phẩm giò bột của cơ sở sản xuất Phan Thị Thủy (thôn Yến Giang, xã Hồng Lộc, Lộc Hà) liên tục được khách hàng đặt mua.
Thời điểm này, bên cạnh việc tập trung cao độ cho công tác phòng chống dịch Covid-19, người dân Hà Tĩnh khắp mọi lĩnh vực vẫn đang nỗ lực duy trì lao động, sản xuất, ổn định cuộc sống.
Những năm gần đây, sự xuất hiện của chuỗi cửa hàng nông sản an toàn trên địa bàn đã và đang trở thành điểm đến đáng tin cậy của nhiều người tiêu dùng Hà Tĩnh.
Những đồi chè xanh mơn mởn của người dân vùng thượng Kỳ Anh đã bắt đầu bước vào vụ thu hoạch đầu năm. Với 450 ha, trong đó có gần 300 ha cho thu hoạch, dự kiến năm nay người dân huyện Kỳ Anh sẽ thu về sản lượng 4.500 tấn chè búp tươi.
Hướng đến nền sản xuất quy mô lớn, nhiều nông dân Hà Tĩnh đã tích cực áp dụng công nghệ vào sản xuất, đẩy mạnh phân phối sản phẩm để chiếm lĩnh thị trường. Không chỉ vậy, nhiều người còn hướng đến xuất khẩu nhằm đưa nông sản Hà Tĩnh vươn xa...
Hội chợ xúc tiến thương mại cho các hợp tác xã (HTX) năm 2019 diễn ra từ ngày 11 đến 15/12 tại Công viên Thống Nhất, quận Hai Bà Trưng (TP Hà Nội), Hà Tĩnh có 8 gian hàng giới thiệu, bày bán các sản phẩm chủ lực của tỉnh.
Lễ hội Cam và các sản phẩm nông nghiệp Hà Tĩnh lần thứ 3 - năm 2019 dự kiến diễn ra từ ngày 20 đến 22/12 tại Trung tâm Thương mại Vincom - TP Hà Tĩnh với sự tham gia của 80 - 90 gian hàng.