(Baohatinh.vn) - Chương trình nghệ thuật tại lễ kỷ niệm 120 năm Ngày sinh đồng chí Trần Phú đã khắc họa đậm nét cuộc đời, sự nghiệp và những đóng góp to lớn của Tổng Bí thư đầu tiên của Đảng đối với sự nghiệp cách mạng Việt Nam.
Sáng 17/4, tại Trung tâm Văn hóa - Điện ảnh tỉnh, Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh tổ chức lễ kỷ niệm 120 năm Ngày sinh đồng chí Trần Phú - Tổng Bí thư đầu tiên của Đảng (1/5/1904 - 1/5/2024). Trong khuôn khổ lễ kỷ niệm, đại biểu tham dự đã được thưởng thức chương trình nghệ thuật đặc sắc với chủ đề: “Hãy giữ vững chí khí chiến đấu”.
Chương trình nghệ thuật do Sở VH-TT&DL chỉ đạo nội dung; Nhà hát Nghệ thuật truyền thống tỉnh Hà Tĩnh và Công ty CP Hàm Nghi thực hiện.
Tổng đạo diễn: Ths. Tuyết Minh; chỉ đạo nghệ thuật: NSUT Ngọc Cẩm; kịch bản: NSND An Ninh; âm nhạc: nhạc sỹ Quốc Dũng; biên đạo Tuyết Minh, Đắc Hải…
Nghệ sỹ biểu diễn: nghệ sỹ Công Mạnh trong vai Trần Phú; NSƯT Minh Thông trong vai Nguyễn Ái Quốc; tập thể nghệ sĩ Nhà hát Nghệ thuật truyền thống tỉnh Hà Tĩnh. Ca sĩ tham gia: NSND Phương Thảo, NSUT Thắng Lợi, NSUT Đăng Thuật, Thành Lê
Chương trình nghệ thuật được chia làm 3 chương: Chương 1 - Khí phách Hồng Lam; Chương 2 - Người Cộng sản kiên trung; Chương 3 - Quê hương vang mãi lời anh. Chương trình sử dụng các ca khúc của các nhạc sĩ: Quốc Chung, Quốc Dũng, Đỗ Minh, cố NSƯT Quốc Nam, Hồ Trọng Tuấn, Xuân Thủy; thể hiện lời bình: NSND Lê Chức - NSƯT Kim Tiến. Chương trình được thể hiện bằng những hoạt cảnh múa và hoạt cảnh sân khấu có lời thoại để xâu chuỗi các sự kiện. Các hoạt cảnh khi là hiện thực, khi là hồi ức của nhân vật chính - Tổng Bí thư Trần Phú, khi là sự đối đáp, giữa quá khứ và hiện tại. Đồng chí Trần Phú - Tổng Bí thư đầu tiên của Đảng sinh ra ở phủ Tuy An, tỉnh Phú Yên; nguyên quán xã Tùng Ảnh, huyện Đức Thọ - vùng đất giàu truyền thống lịch sử, văn hóa, khoa bảng - nơi được mệnh danh “đất thiêng, người giỏi”, nơi có dòng sông La thơ mộng ngời lên bao sự tích anh hùng.
Tuổi thơ đồng chí Trần Phú sớm mồ côi cả cha lẫn mẹ. Nỗi đau mất người thân đã rèn cho đồng chí đức tính chịu đựng gian khổ, cứng cỏi, tự lập, tự tin. Từ nhỏ, Trần Phú đã nổi tiếng ham học, học giỏi nên bao giờ cũng vượt trội so với bạn bè cùng trang lứa. Từ lớp học đồng ấu ở Quảng Trị tới Trường Tiểu học Pháp - Việt ở Đông Ba rồi Quốc học Huế, Trần Phú luôn là người đứng đầu lớp, đầu khóa. Anh luôn ý thức phấn đấu để trở thành người giỏi về học vấn, có kiến thức để sau này làm được nhiều việc có ích. Năm 1925, sau khi tham gia thành lập Hội Phục Việt (sau đổi thành Hội Hưng Nam), Trần Phú được cử sang dự lớp huấn luyện chính trị ở Quảng Châu - Trung Quốc. Ở đây, Trần Phú vinh dự được gặp một người đi trước vĩ đại - lãnh tụ Nguyễn Ái Quốc. Chính Người đã trực tiếp truyền dạy chủ nghĩa Mác - Lê-nin cho anh và đặt tên mới cho Trần Phú là Lý Quý. Xuất phát từ mục tiêu, nhiệm vụ trước mắt là đánh đổ thực dân, đế quốc và phong kiến tay sai, giành lại độc lập cho đất nước, Trần Phú và những người đồng chí của mình đã được lãnh tụ Nguyễn Ái Quốc truyền thêm sức mạnh về tinh thần yêu nước. Cuộc gặp gỡ với Nguyễn Ái Quốc đã có ý nghĩa đặc biệt quan trọng trong quá trình hoạt động cách mạng, giúp Trần Phú có bước chuyển vượt bậc về nhận thức, tư tưởng. Sau khi về nước hoạt động, Trần Phú tiếp tục được cử sang học tại Trường Đại học Phương Đông (Mátxcơva).
Dù anh vào học có muộn hơn, phải học nhiều môn khá nặng, khó khăn về ngoại ngữ, nhưng Trần Phú đã bắt kịp chương trình, trở thành học viên vững vàng, nổi trội. Anh còn tham gia tích cực vào các hoạt động của Đảng và Quốc tế Cộng sản. Với tư cách là Bí thư nhóm học viên Việt Nam tại trường, anh đã giúp đỡ các đồng chí khóa sau trong học tập hết sức hữu ích. Về nước, đồng chí Trần Phú được giao soạn thảo Luận cương chính trị, thông qua tại Hội nghị Trung ương lần thứ nhất (tháng 10/1930) và được bầu làm Tổng Bí thư của Đảng khi mới 26 tuổi. Từ một thanh niên giàu lòng yêu nước, thấy được sự áp bức, bất công của thực dân xâm lược và phong kiến tay sai, anh đã có những hoạt động yêu nước, đấu tranh. Tiếp tục được Nguyễn Ái Quốc dìu dắt, hướng dẫn; sớm giác ngộ, thấm nhuần chủ nghĩa Mác - Lê-nin, Trần Phú đã trở thành một trong những người chủ chốt thuộc lớp tiền bối của Đảng và cách mạng Việt Nam. Mặc dù đảm trách cương vị Tổng Bí thư của Đảng chỉ khoảng nửa năm, hy sinh khi mới 27 tuổi, nhưng những cống hiến của đồng chí Trần Phú đối với Đảng và cách mạng Việt Nam hết sức to lớn trên nhiều lĩnh vực. Anh là người học trò xuất sắc của lãnh tụ Nguyễn Ái Quốc - Hồ Chí Minh; tấm gương cộng sản bất tử; người con ưu tú của quê hương Hà Tĩnh. Hy sinh ở tuổi hừng hực nhiệt huyết cách mạng, tên tuổi của Tổng Bí thư Trần Phú là biểu tượng thiêng liêng trong trái tim hàng triệu người bị áp bức. Câu nói cuối cùng của đồng chí: “Hãy giữ vững chí khí chiến đấu” là lời nhắn nhủ các thế hệ tiếp nối không bao giờ chịu khuất phục trước mọi hiểm nguy, đã trở thành lẽ sống, niềm tin cho hôm nay và mai sau.
Khép lại chương trình nghệ thuật là Chương 3 - Quê hương vang mãi lời anh. Tấm gương đạo đức cách mạng, khí phách chiến sỹ cộng sản cao đẹp, kiên trung, bất khuất của đồng chí Trần Phú mãi tỏa sáng, để lớp lớp thế hệ cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân ta học tập, noi theo. Chương trình nghệ thuật “Hãy giữ vững chí khí chiến đấu” đã khắc họa đậm nét cuộc đời, sự nghiệp và những đóng góp to lớn của đồng chí Trần Phú - Tổng Bí thư đầu tiên của Đảng, người con ưu tú của dân tộc Việt Nam và quê hương Hà Tĩnh đã phấn đấu, hy sinh trọn đời cho sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Dù bận trăm công nghìn việc, lịch trình hoạt động dày đặc, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn dành thời gian gặp gỡ cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài, thể hiện trách nhiệm, tình cảm đặc biệt dành cho kiều bào.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Cách đây 70 năm, trải qua tám phiên họp toàn thể và 23 phiên họp hẹp cùng hàng loạt cuộc tiếp xúc song phương và đa phương, Hiệp định Geneva về đình chỉ chiến sự ở Ðông Dương được ký kết, với ba Hiệp định đình chỉ chiến sự riêng rẽ ở Việt Nam, Lào, Campuchia. Ngày 21/7/1954, các bên tham gia đã đồng thuận đưa ra Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị Geneva. Ba Hiệp định đình chỉ chiến sự ở ba nước Việt Nam, Lào, Campuchia và Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị là những văn kiện pháp lý quốc tế đa phương đầu tiên của nước ta.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam làm Trưởng ban Lễ tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Trong hai ngày Quốc tang (25/7 và 26/7), các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ, không tổ chức các hoạt động vui chơi giải trí công cộng.
Để tỏ lòng tiếc thương và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Đặng Duy Báu và Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là bạn đồng môn và cùng bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ tại Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô những năm 80 của thế kỷ trước.
Đồng chí Bun-thoong Chít-ma-ny - Thường trực Ban Bí thư, Phó Chủ tịch nước CHDCND Lào mong muốn lãnh đạo Đảng, Nhà nước Việt Nam cũng như tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục tạo điều kiện để Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt hoạt động hiệu quả hơn.
Quy định Lễ Quốc tang được thực hiện theo Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ gồm quy định cụ thể chức danh tổ chức Lễ Quốc tang, Ban Lễ tang Nhà nước, nơi tổ chức Lễ Quốc tang, nơi an táng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã nhiều lần về thăm và làm việc tại Hà Tĩnh. Khi còn là lãnh đạo ở huyện Can Lộc, rồi ngành VH-TT&DL tỉnh, tôi được phép nhiều lần tham gia đón tiếp, gần gũi Tổng Bí thư. Mỗi lần gặp như thế đều để lại trong tôi những kỷ niệm đẹp...
Thành tựu của công tác đối ngoại/ngoại giao Việt Nam là thành quả của toàn Đảng, toàn dân, trong đó nhân tố quan trọng nhất, có ý nghĩa quyết định là sự lãnh đạo của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Tại Hội nghị Đối ngoại toàn quốc triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng (Hội nghị Đối ngoại toàn quốc lần đầu tiên) được tổ chức vào ngày 14/12/2021, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đánh giá "chúng ta đã xây dựng nên một trường phái đối ngoại và ngoại giao rất đặc sắc và độc đáo của Thời đại Hồ Chí Minh, mang đậm bản sắc "cây tre Việt Nam", “gốc vững, thân chắc, cảnh uyển chuyển” (“Thân gầy guộc, lá mong manh, mà sao nên lũy, nên thành tre ơi!”), thấm đượm tâm hồn, cốt cách và khí phách của dân tộc Việt Nam.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Được tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần, lãnh đạo các nước đã gửi điện/thư chia buồn tới Đảng, Nhà nước, nhân dân Việt Nam và gia quyến đồng chí Nguyễn Phú Trọng.