(Baohatinh.vn) - Đại diện cử tri Đức Đồng và các xã lân cận thuộc huyện Đức Thọ sẽ được nghe tiểu sử tóm tắt và chương trình hành động của từng ứng cử viên đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII và đại biểu HĐND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026.
Sáng 7/5, tại xã Đức Đồng (Đức Thọ), Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh phối hợp Ủy ban MTTQ huyện Đức Thọ tổ chức hội nghị tiếp xúc giữa cử tri với 7 người ứng cử đại biểu HĐNĐ tỉnh khóa XVIII nhiệm kỳ 2021 - 2026 (đơn vị bầu cử số 10) và 7 người ứng cử đại biểu HĐNĐ huyện Đức Thọ khóa XX (đơn vị bầu cử số 1).
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền và Bí thư Huyện ủy - Chủ tịch UBND huyện Đức Thọ Trần Quang Tuấn là 3 trong số các ứng cử viên tiếp xúc cử tri.
Đơn vị bầu cử số 10 đại biểu HĐND tỉnh khóa XVIII nhiệm kỳ 2021 - 2026 tại huyện Đức Thọ có 7 người ứng cử, đại biểu được bầu là 4, gồm:
1. Ông Nguyễn Đình Dũng - Trưởng phòng Dân vận các cơ quan nhà nước - tổng hợp, Ban Dân vận Tỉnh ủy.
2. Ông Võ Trọng Hải - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh.
3. Bà Trương Thanh Huyền - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy.
4. Ông Thái Văn Sinh - Trưởng phòng Quản lý văn hóa, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch.
5. Ông Từ Hữu Sơn - Phó Trưởng phòng Tổ chức cán bộ, Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Tĩnh.
6. Ông Nguyễn Ngọc Tuấn - Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Trưởng cơ quan Tổ chức - Nội vụ huyện Đức Thọ.
7. Ông Trần Quang Tuấn - Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện Đức Thọ.
Đơn vị bầu cử số 1 đại biểu HĐND huyện Đức Thọ khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 có 7 người ứng cử, đại biểu được bầu là 4.
1. Ngô Ngọc Hân - Chủ tịch Hội Nông dân huyện Đức Thọ.
2. Nguyễn Cao Hoàng - Chính trị viên, Ban CHQS huyện Đức Thọ.
3. Võ Viết Hường - Hội Nông dân huyện Đức Thọ.
4. Nguyễn Thị Yến Nga - Chuyên viên Văn phòng NTM huyện Đức Thọ.
5. Thái Thị Bích Ngọc - Hiệu trưởng Trường THPT Đức Thọ.
6. Trần Nam Phong- Giáo viên Trường THPT Đức Thọ.
7. Đường Thị Phú - Trưởng ban Dân vận Huyện ủy Đức Thọ.
Tại hội nghị, các cử tri sẽ được nghe tiểu sử tóm tắt và chương trình hành động của từng ứng cử viên; đồng thời chia sẻ những tâm tư, kỳ vọng đối với các ứng cử viên.
Hội nghị diễn ra trong bối cảnh dịch Covid-19 diễn biến phức tạp nên đại biểu tham dự bắt buộc phải đeo khẩu trang, bố trí ngồi giãn cách.
Chiều 17/7, Kỳ họp 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang phần làm việc thứ 2 với nội dung quan trọng, được cử tri và Nhân dân quan tâm là chất vấn và trả lời chất vấn.
Khai mạc Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Kỳ họp này sẽ tập trung đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thảo luận, thông qua một số nghị quyết quan trọng khác.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh khóa XVIII khai mạc Kỳ họp thứ 20 - kỳ họp thường lệ giữa năm để tập trung bàn thảo, xem xét thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển KT-XH thời gian tới.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh đề nghị các sở, ngành, địa phương bám sát mục tiêu, xây dựng kế hoạch, chương trình cụ thể để nâng cao hiệu quả công tác cải cách hành chính.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị các sở, ngành, địa phương tại Hà Tĩnh lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của công dân để giải quyết thấu đáo, kịp thời, đúng luật định.
Tại kỳ họp giữa năm, HĐND các huyện Lộc Hà, Hương Sơn (Hà Tĩnh) tập trung thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy tăng trưởng kinh tế - xã hội 6 tháng cuối năm 2024.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, TP Hà Tĩnh cần tiếp tục đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo điều hành; đi đầu trên các lĩnh vực để tạo sự lan toả cho các địa phương khác trong tỉnh.
Tổ đại biểu HĐND tỉnh bầu tại huyện Cẩm Xuyên đề xuất tỉnh Hà Tĩnh thu hồi những dự án chậm hoặc không triển khai làm ảnh hưởng đến sự phát triển KT-XH của địa phương.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Kỳ họp thứ 17, HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XXI tập trung thảo luận đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm; bàn phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, các ĐBQH đoàn Hà Tĩnh phát huy vai trò, trách nhiệm của người đại biểu dân cử, tham gia làm tốt công tác lập pháp, giám sát tối cao và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu thị xã Kỳ Anh, Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Việc thực hiện chuyển đổi số và Đề án 06 tại Hà Tĩnh đã đưa lại những kết quả tích cực, góp phần phục vụ phát triển KT-XH, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp.
Các đại biểu tham dự cuộc họp cho rằng, các tờ trình, dự thảo nghị quyết trên lĩnh vực văn hóa - xã hội trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh tới đây là cần thiết, góp phần phát triển kinh tế - xã hội.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Thường trực HĐND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, sự chủ động của UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh trong quá trình chuẩn bị các nội dung phục vụ Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh.
Lãnh đạo Ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị soạn thảo tiếp tục chỉnh sửa, tập trung hoàn thiện nội dung tờ trình, dự thảo nghị quyết trình HĐND tỉnh tại kỳ họp tới.