(Baohatinh.vn) - Việc biểu dương các gia đình sinh con một bề là gái, làm kinh tế giỏi và các cháu gái chăm ngoan học giỏi là hoạt động thiết thực của huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) hưởng ứng Ngày Dân số Việt Nam 26/12.
Chiều 2/12, UBND huyện Can Lộc tổ chức biểu dương các gia đình sinh con một bề là gái, làm kinh tế giỏi và các cháu gái chăm ngoan học giỏi. 18 gia đình sinh con một bề là gái được tuyên dương trong dịp này là những gia đình tiêu biểu trong việc làm kinh tế giỏi, thực tốt hiện tốt chính sách DS/KHHGĐ, nuôi con khỏe dạy con ngoan.
Trong dịp này, huyện Can Lộc cũng đã tuyên dương 18 cháu gái tiêu biểu. Đây là những học sinh chăm ngoan, học giỏi trong các gia đình sinh con một bề là gái. Ảnh: Em Dương Nữ Mai Phương - lớp 7B Trường THCS Xuân Diệu (thị trấn Nghèn): Việc tuyên dương, khen thưởng là động lực để chúng cháu không ngừng cố gắng học tập, rèn luyện giữ vững danh hiệu con ngoan, trò giỏi.
Hoạt động tuyên dương khen thưởng nhằm động viên, tôn vinh các cá nhân, gia đình đồng thời cũng là dịp đẩy mạnh tuyên truyền đề án mất cân bằng giới tính khi sinh. Ảnh: Lãnh đạo huyện trao tặng các phần quà cho 18 trẻ em gái chăm ngoan, học giỏi....
.. và 18 gia đình sinh con 1 bề là gái làm kinh tế giỏi.
Năm 2022, toàn huyện Can Lộc có 1.282 cháu được sinh ra (giảm 302 cháu so với năm 2021), trong đó, số trẻ là con thứ 3 trở lên 447 cháu (giảm 151 cháu so với năm 2021); số cặp vợ chồng cán bộ, đảng viên sinh con thứ 3 trở là 46 cặp (giảm 9 cặp so với cùng kỳ năm 2021); tỷ suất sinh thô là 10,9‰ (giảm 1,4‰ so với năm 2021); tỷ số giới tính khi sinh (gái/trai) là 107,4/100; tỷ lệ phát triển dân số tự nhiên là 0,57%
Ngành Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các cơ sở khám chữa bệnh tăng cường hoạt động sàng lọc, phát hiện sớm và cách ly kịp thời ca nhiễm hoặc nghi nhiễm sởi, ho gà.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.