(Baohatinh.vn) - Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải và đoàn công tác Hà Tĩnh đã đến thăm thị trấn Horne Saliby, tỉnh Trnava (Slovakia). Nơi đây, năm 2017, Hội đồng địa phương và các nghị sĩ đã thông qua quyết định đặt biển đồng lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh để lưu giữ kỷ niệm về Người.
Tiếp tục chương trình công tác tại các nước châu Âu, đoàn công tác cấp cao tỉnh Hà Tĩnh do Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải dẫn đầu vừa đến thăm thị trấn Horne Saliby, tỉnh Trnava - nơi đặt biển đồng lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh - anh hùng giải phóng dân tộc, nhà văn hóa kiệt xuất của Việt Nam.
Cùng đi có đồng chí Nguyễn Tuấn - Đại sứ đặc mệnh toàn quyền nước CHXHCN Việt Nam tại Slovakia; ông Pavol Dobossy - Thị trưởng Horne Saliby.
Về phía Hà Tĩnh có Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh Trần Tú Anh, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy Hà Văn Trọng, Đại tá Nguyễn Hồng Phong - Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Giám đốc Công an tỉnh; lãnh đạo một số sở, ngành và doanh nghiệp Hà Tĩnh.
Biển đồng lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh.
Thị trấn Horne Saliby, tỉnh Trnava, cách thủ đô Bratislava của Slovakia hơn 40 km. Cách đây 66 năm, trong chuyến thăm và làm việc với Slovakia, đoàn đại biểu cấp cao của Đảng, Nhà nước Việt Nam do Chủ tịch Hồ Chí Minh dẫn đầu đã tới thăm thị trấn Horne Saliby.
Hình ảnh đoàn đại biểu cấp cao của Đảng, Nhà nước Việt Nam do Chủ tịch Hồ Chí Minh dẫn đầu thăm thị trấn Horne Saliby năm 1957.
Sau chuyến thăm, Người đã để lại tình cảm vô cùng sâu sắc đối với cán bộ, Nhân dân địa phương. Năm 2017, Hội đồng địa phương và các nghị sĩ đã thông qua quyết định đặt biển đồng lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh để lưu giữ kỷ niệm về Người. Ông Pavol Dobossy - Thị trưởng Horne Saliby cho biết: Người dân chúng tôi vẫn luôn giữ tình cảm kính yêu dành cho Chủ tịch Hồ Chí Minh cũng như những tình cảm dành cho đất nước Việt Nam.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải viết lưu bút tại điểm đặt biển đồng lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh.
Đặt hoa tại biển đồng lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải và các thành viên trong đoàn công tác cảm ơn chính quyền, người dân thị trấn Horne Saliby đã trân trọng lưu giữ những kỷ vật cũng như hồi ức quý báu về Người. Đây là một biểu tượng về mối quan hệ thủy chung tốt đẹp giữa Chính phủ, Nhân dân hai nước Việt Nam – Slovakia; là lời nhắc nhở cho các thế hệ của hai dân tộc cần nâng niu, vun đắp cho mối quan hệ này ngày càng tốt đẹp hơn. Đây cũng là nơi để những người Việt Nam sinh sống, học tập tại Slovakia tưởng nhớ về quê hương và Chủ tịch Hồ Chí Minh.
Trước đó, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải và đoàn công tác tỉnh Hà Tĩnh đã đến thăm Nhà máy Stellantis Trnava và Công ty BiZZCOM tại tỉnh Trnava, Slovakia. Đây là những doanh nghiệp sản xuất, lắp ráp ô tô và công nghệ phụ trợ lớn ở đất nước Slovakia.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải và đoàn công tác tỉnh Hà Tĩnh thăm Nhà máy Stellantis Trnava...
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Dù bận trăm công nghìn việc, lịch trình hoạt động dày đặc, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn dành thời gian gặp gỡ cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài, thể hiện trách nhiệm, tình cảm đặc biệt dành cho kiều bào.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Cách đây 70 năm, trải qua tám phiên họp toàn thể và 23 phiên họp hẹp cùng hàng loạt cuộc tiếp xúc song phương và đa phương, Hiệp định Geneva về đình chỉ chiến sự ở Ðông Dương được ký kết, với ba Hiệp định đình chỉ chiến sự riêng rẽ ở Việt Nam, Lào, Campuchia. Ngày 21/7/1954, các bên tham gia đã đồng thuận đưa ra Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị Geneva. Ba Hiệp định đình chỉ chiến sự ở ba nước Việt Nam, Lào, Campuchia và Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị là những văn kiện pháp lý quốc tế đa phương đầu tiên của nước ta.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam làm Trưởng ban Lễ tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Trong hai ngày Quốc tang (25/7 và 26/7), các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ, không tổ chức các hoạt động vui chơi giải trí công cộng.
Để tỏ lòng tiếc thương và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Đặng Duy Báu và Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là bạn đồng môn và cùng bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ tại Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô những năm 80 của thế kỷ trước.
Đồng chí Bun-thoong Chít-ma-ny - Thường trực Ban Bí thư, Phó Chủ tịch nước CHDCND Lào mong muốn lãnh đạo Đảng, Nhà nước Việt Nam cũng như tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục tạo điều kiện để Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt hoạt động hiệu quả hơn.
Quy định Lễ Quốc tang được thực hiện theo Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ gồm quy định cụ thể chức danh tổ chức Lễ Quốc tang, Ban Lễ tang Nhà nước, nơi tổ chức Lễ Quốc tang, nơi an táng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã nhiều lần về thăm và làm việc tại Hà Tĩnh. Khi còn là lãnh đạo ở huyện Can Lộc, rồi ngành VH-TT&DL tỉnh, tôi được phép nhiều lần tham gia đón tiếp, gần gũi Tổng Bí thư. Mỗi lần gặp như thế đều để lại trong tôi những kỷ niệm đẹp...
Thành tựu của công tác đối ngoại/ngoại giao Việt Nam là thành quả của toàn Đảng, toàn dân, trong đó nhân tố quan trọng nhất, có ý nghĩa quyết định là sự lãnh đạo của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Tại Hội nghị Đối ngoại toàn quốc triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng (Hội nghị Đối ngoại toàn quốc lần đầu tiên) được tổ chức vào ngày 14/12/2021, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đánh giá "chúng ta đã xây dựng nên một trường phái đối ngoại và ngoại giao rất đặc sắc và độc đáo của Thời đại Hồ Chí Minh, mang đậm bản sắc "cây tre Việt Nam", “gốc vững, thân chắc, cảnh uyển chuyển” (“Thân gầy guộc, lá mong manh, mà sao nên lũy, nên thành tre ơi!”), thấm đượm tâm hồn, cốt cách và khí phách của dân tộc Việt Nam.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Được tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần, lãnh đạo các nước đã gửi điện/thư chia buồn tới Đảng, Nhà nước, nhân dân Việt Nam và gia quyến đồng chí Nguyễn Phú Trọng.
Ngày 21/7/1954, Hiệp định Geneva về Đông Dương được ký kết. Đây là thắng lợi to lớn của nhân dân Việt Nam và phong trào giải phóng dân tộc trên thế giới, đánh dấu bước mở đầu có tính quyết định cho sự sụp đổ hệ thống thực dân trên quy mô toàn cầu, góp phần cổ vũ cuộc đấu tranh giải phóng các dân tộc thuộc địa trên thế giới; đồng thời khẳng định tính tất thắng của cuộc đấu tranh chính nghĩa của nhân dân ta. Lần đầu tiên tất cả các nước lớn đã phải thừa nhận độc lập, chủ quyền, toàn vẹn lãnh thổ của Việt Nam.