(Baohatinh.vn) - Đoàn lãnh đạo tỉnh Đồng Tháp gửi lời động viên, chia sẻ và ủng hộ 1 tỷ đồng hỗ trợ đồng bào tỉnh Hà Tĩnh khắc phục hậu quả thiên tai.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trương Thanh Huyền và Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Trần Nhật Tân đón tiếp đoàn.
Chiều 21/10, đoàn lãnh đạo tỉnh Đồng Tháp do đồng chí Lê Thành Công, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Đồng Tháp dẫn đầu đã đến thăm hỏi tình hình thiệt hại do mưa lũ gây ra tại Hà Tĩnh.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trương Thanh Huyền và Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Trần Nhật Tân đón tiếp đoàn.
Chia sẻ với những thiệt hại, mất mát của Hà Tĩnh do mưa lũ gây ra, đồng chí Lê Thành Công, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Đồng Tháp mong muốn người dân sớm vượt qua khó khăn, ổn định cuộc sống.
Tiếp nhận hỗ trợ từ đoàn công tác, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Trần Nhật Tân gửi lời cảm ơn đến sự quan tâm của cán bộ, chiến sỹ, Nhân dân tỉnh Đồng Tháp đối với người dân Hà Tĩnh; nguồn hỗ trợ sẽ được sử dụng đúng mục đích, đối tượng.
Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh cũng thông tin sơ bộ tình hình thiệt hại sau đợt mưa lũ vừa qua cũng như công tác khắc phục hậu quả, các giải pháp bền vững được Hà Tĩnh triển khai để ứng phó với thiên tai.
Tỉnh Đồng Tháp trao biểu trưng ủng hộ đồng bào Hà Tĩnh 1 tỷ đồng khắc phục hậu quả thiên tai.
Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức lúc 13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội; lễ an táng lúc 15 giờ cùng ngày tại Nghĩa trang Mai Dịch, TP Hà Nội.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động dõi theo Lễ truy điệu, Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp.
Nhận được thông tin do người dân cung cấp, từ ngày 20/7 đến ngày 24/7/2024, Ban Chỉ đạo 24 huyện Hương Sơn phối hợp với Đội Quy tập hài cốt liệt sĩ - Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã tìm kiếm, quy tập được 6 hài cốt liệt sĩ
Thành tâm tưởng nhớ, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, những ngày qua, người dân Hà Tĩnh đến chùa thắp nén tâm nhang, cầu siêu cho hương linh của vị lãnh đạo cao nhất của Đảng đã trọn đời vì nước, vì dân.
Trong ngày thứ hai Lễ Quốc tang đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, lễ viếng bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ra đi để lại muôn vàn tiếc thương cho toàn thể Nhân dân. Trong niềm xúc động dâng trào đó, Báo Hà Tĩnh đã nhận được nhiều bài thơ viết về tình cảm, sự kính trọng của người dân đối với vị Tổng Bí thư của Đảng, xin trân trọng giới thiệu cùng độc giả.
Ngay trong ngày đầu tiên tổ chức lễ viếng và mở sổ tang, nhiều đoàn thuộc các bộ, ngành, tổ chức hữu nghị của Cuba, cùng ngoại giao đoàn đã đến chia buồn với Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam.
Hôm nay (26/7), lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng bước sang ngày thứ 2 và sẽ bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ, sau thời điểm đó là lễ truy điệu lúc 13 giờ, lễ an táng lúc 15 giờ.
Trong bối cảnh kinh tế thị trường phát triển mạnh mẽ trên toàn thế giới, chi phối đến từng gia đình, có lẽ, chỉ có Việt Nam - một dân tộc trải qua bao đau thương, mất mát, trân quý tình người mới sinh thành nên một con người lỗi lạc như Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Phẩm chất cá nhân và tính chân lí của con đường mà đồng chí đã kiên định suốt sự nghiệp vẻ vang mãi là lựa chọn “không thể đảo ngược”, được xây đắp vững chắc từ đường lối lãnh đạo của Đảng, đặc biệt là từ niềm tin yêu của toàn thể nhân dân.
Cơ quan HĐND – UBND phối hợp với Ủy ban MTTQ thành phố Hà Tĩnh trao tặng 6 bàn thờ cho các gia đình chính sách trên địa bàn đang thờ cúng các anh hùng liệt sĩ.
Chiều nay, các đoàn đại biểu trong nước, quốc tế, cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài tiếp tục đến Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chủ tịch nước Tô Lâm ghi sổ tang: “Vô cùng thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Người con yêu quý của dân tộc Việt Nam, nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung."
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Sau 3 năm triển khai Kết luận số 01 của Bộ Chính trị về "Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh", thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã triển khai nhiều giải pháp, tạo đột phá trong thực hiện nhiệm vụ.
Đoàn đại biểu tỉnh Hà Tĩnh do đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy dẫn đầu đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội.
Các phong trào thi đua của hội nông dân các cấp tiếp tục được phát triển sâu rộng, có sức lan tỏa, góp phần cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội...
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.