Thực hiện Luật Quản lý thuế và quy trình kiểm tra thuế, năm 2021, Cục Thuế Hà Tĩnh đã tăng cường giám sát thực hiện kiểm tra hồ sơ khai thuế tại trụ sở cơ quan thuế đối với 8.410 hồ sơ. Qua kiểm tra, Cục Thuế Hà Tĩnh đã điều chỉnh các hồ sơ khai thuế, điều chỉnh tăng nhiều tỷ đồng tiền thuế, điều chỉnh giảm số thuế đầu vào không được khấu trừ.
Cán bộ văn phòng Cục thuế Hà Tĩnh hướng dẫn người nộp thuế điều chỉnh hồ sơ khai thuế
Cùng với giám sát hiệu quả hồ sơ khai thuế, năm 2021, Cục Thuế Hà Tĩnh cũng thực hiện thanh tra, kiểm tra thuế tại 838 doanh nghiệp (đạt 114 % kế hoạch thanh tra, kiểm tra được duyệt từ đầu năm). Tổng số tiền thuế, tiền phạt tăng thu qua thanh tra, kiểm tra đạt 131,1 tỷ đồng (trong đó: truy thu 26,3 tỷ đồng; xử phạt vi phạm hành chính và chậm nộp 7 tỷ đồng; điều chỉnh giảm lỗ 92,7 tỷ đồng; giảm khấu trừ 5,1 tỷ đồng). |
Công tác quản lý hoàn thuế giá trị gia tăng tiếp tục được thực hiện chặt chẽ, đảm bảo theo đúng quy trình, chỉ đạo của Bộ Tài chính và Tổng cục Thuế. Theo đó, Cục Thuế Hà Tĩnh đã thực hiện hoàn thuế giá trị gia tăng đối với 39 hồ sơ với số tiền hoàn thuế là 1.187 tỷ đồng. Ngành thuế cũng đã xử phạt vi phạm về hóa đơn 401 trường hợp với số tiền thuế truy thu và phạt 374 triệu đồng.