(Baohatinh.vn) - Nhiều người dân Hà Tĩnh trước khi trở lại các tỉnh, thành làm việc, học tập đều chọn mua kẹo cu đơ làm món quà quê gửi tặng cho bạn bè, đồng nghiệp.
Món kẹo cu đơ là món ăn truyền thống được nhiều địa phương ở Hà Tĩnh duy trì, phát triển. Kẹo gồm 3 nguyên liệu chính là lạc (đậu phộng), bánh tráng và mật mía. Đây là đặc sản nổi tiếng của Hà Tĩnh, được người dân nhiều địa phương yêu thích.
Tại cơ sở sản xuất cu đơ Thư viện số 485 Hà Huy Tập, trung bình mỗi ngày bán ra khoảng 20.000 chiếc, tăng gần gấp 3 so với ngày thường. Để đủ số lượng kẹo cung cấp cho khách hàng, cơ sở huy động 23 nhân viên làm việc cả ngày. Trong Ảnh: Khách mua kẹo cu đơ Thư Viện chiều 6/2.
Tại cơ sở sản xuất kẹo cu đơ Lan Đào (xã Thạch Bình, TP Hà Tĩnh) những ngày này nhân viên làm việc hết công suất.
Mỗi ngày, cơ sở sản xuất kẹo cu đơ Lan Đào bán ra khoảng 2.500 chiếc, gấp hơn 10 lần so với ngày thường. Khách hàng chủ yếu là người trên địa bàn mua làm quà và một số tiểu thương mua về bán lẻ. Trong ảnh: Cơ sở Lan Đào chuẩn bị kẹo để giao cho khách trong chiều 6/2.
Cũng tấp nập khách mua kẹo làm quà, mỗi ngày, cơ sở sản xuất kẹo cu đơ Phong Nga (xã Thạch Đài, huyện Thạch Hà) sử dụng từ 6 đến 7 tạ lạc và bán 2.000 đến 3.000 chiếc bánh. Trong ảnh: Khách xếp hàng mua kẹo cu đơ Phong Nga sáng 7/2.
Theo các chủ cơ sở, sau hơn 2 năm dịch bệnh bùng phát, năm nay, lượng khách hàng mua kẹo cu đơ tăng trở lại. Trong ảnh: Bà Nguyễn Thị Oanh (trú huyện Cẩm Xuyên) vui vẻ khi mua được 60 chiếc kẹo cu đơ cho con trai mang vào TP Hồ Chí Minh.
Niềm vui của hai khách hàng chờ đợi gần 25 phút để mua được kẹo cu đơ trong chiều 6/2.
Kẹo cu đơ Hà Tĩnh vừa được cấp chứng nhận đăng ký nhãn hiệu độc quyền “Cu đơ Hà Tĩnh”. Đó là cơ hội để sản phẩm kết tinh giữa các loại nông sản và tình người Hà Tĩnh được chắp cánh bay xa.
Tại hội thảo góp ý để thống nhất hệ thống nhận diện thương hiệu cho kẹo cu đơ Hà Tĩnh do Sở KH&CN tổ chức sáng 11/5, nhiều ý kiến cho rằng, cần thiết phải đăng ký bảo hộ độc quyền cho sản phẩm, đồng thời, sản phẩm cần được đa dạng hơn về mẫu mã.
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
“Tôi có thể hiểu được tiếng các loài chim và đã hỗ trợ xây dựng được hơn 20 mô hình bảo tồn chim trời với hàng chục loài, tạo nên những mô hình du lịch sinh thái nổi tiếng thu hút du khách. Tôi mong muốn giúp Hà Tĩnh xây dựng mô hình này”, ông Lê Danh Cương chia sẻ.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Quần thể Khu di tích Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác tại huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ những giá trị văn hóa - lịch sử về Đại danh y và là điểm đến văn hóa tâm linh của người dân muôn phương.
Xinh đẹp, tài năng, không ngại những vất vả trong nghiên cứu khoa học, nữ sinh quê Hà Tĩnh - Phạm Thị Thuỳ Dương (sinh viên năm 4, Đại học Bách khoa - Đại học Đà Nẵng) đã chứng minh không có giới hạn nào cho phụ nữ, miễn là có đủ sự yêu thích và đam mê.
Sở VH-TT&DL Hà Tĩnh đã thực hiện số hóa dữ liệu hình ảnh và đưa vào hoạt động tại Khu du lịch Chùa Hương, Khu di tích Đại thi hào Nguyễn Du, Khu du lịch văn hóa sinh thái Hải Thượng.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Đón bình minh trên biển Thạch Hải (Thạch Hà, Hà Tĩnh) để hòa mình vào dòng nước mát, chiêm ngưỡng cảnh đẹp đất trời và cảm nhận những điều tuyệt vời của biển Hà Tĩnh.
Ban Quản lý Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã xây dựng kế hoạch chi tiết, triển khai kịp thời các phần việc, đảm bảo cơ sở vật chất, nhân lực để người dân mọi miền về tri ân các anh hùng liệt sĩ.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Trong 6 tháng đầu năm 2024, Hà Tĩnh đón trên 3,5 triệu lượt khách tham quan, tuy nhiên khách lưu trú chỉ đạt hơn 447 nghìn lượt, giảm 18% so với cùng kỳ.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Khi mặt trời ló rạng, người dân và du khách đã chào đón bình minh tuyệt đẹp và hòa mình vào làn nước mát trong của biển Xuân Thành (Nghi Xuân – Hà Tĩnh).
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Một gia đình hạnh phúc với người chồng tâm lý, biết sẻ chia, hai con chăm ngoan, học giỏi là tài sản vô giá của chị Hoàng Thị Diệu Linh (Công ty CP Dược Hà Tĩnh).
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.