(Baohatinh.vn) - Sáng ngày 4/5, Bệnh viện Phục hồi chức năng Hà Tĩnh phối hợp với Trung tâm Phục hồi chức năng - Bệnh viện Bạch Mai tổ chức cấp phát, hướng dẫn mặc áo nẹp cột sống để nắn chỉnh cong vẹo, gù cột sống cho 13 học sinh THCS ở huyện Cẩm Xuyên.
Kỹ sư chỉnh hình Phạm Quốc Khánh (Trung tâm Phục hồi chức năng - Bệnh viện Bạch Mai) cho biết: Áo nắn chỉnh cột sống là dụng cụ được hỗ trợ và nắn chỉnh cho những bệnh nhân bị cong vẹo, gù ượn cốt sống. Nó có tác động gián tiếp lên cột sống từ khung chậu đến đai vai. Đơn vị đã triển khai mắc áo nẹp cột sống này cho khoảng 150 em/năm và đều cho hiệu quả khá tốt; bệnh nhân càng nhỏ tuổi đạt hiệu quả càng cao, tất nhiên còn phụ thuộc vào người bệnh có tuân thủ thời gian mặc áo và tái khám định kỳ hay không.
Cũng theo kỹ sư Khánh, trước đây các trường hợp vẹo cột sống được điều trị bằng nẹp Milwaukee. Do phải mang nẹp 23 giờ/ngày (trừ lúc đi tắm) nên nhiều trẻ thấy khó chịu, mặc cảm và từ chối sử dụng. Với áo nẹp hiện nay, thời gian sử dụng được rút ngắn còn 1/3. Đây là áo nẹp chỉnh trực tiếp, nệm thân mềm đặt ngay dưới đốt sống đỉnh của đoạn vẹo, nhằm tạo nên sự tự nắn chỉnh bằng chính trọng lượng của cơ thể lên đoạn đốt sống bị lệch.
Được biết, Hà Tĩnh là một trong những tỉnh đầu tiên triển khai kỹ thuật mới này.
Áo mặc giúp nắn chỉnh cong vẹo, gù ượn cột sống (do Cộng hòa Liên bang Đức) có giá từ 5-6 triệu đồng/chiếc được đúc theo nhiều kích cỡ để giúp ôm sát thân người. Áo đúc bằng nhựa đặc biệt, mềm dẻo nên tiện lợi trong sử dụng.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".