(Baohatinh.vn) - Các cán bộ có thời gian đảm nhận nhiệm vụ công tác từ 8 đến 12 năm ở MTTQ và các đoàn thể đã được Ban Thường vụ Huyện ủy Lộc Hà (Hà Tĩnh) điều động, giới thiệu ứng cử ở đơn vị mới.
Sáng 17/6, Ban Thường vụ Huyện ủy Lộc Hà tổ chức lễ công bố các quyết định, thông báo về công tác cán bộ.
Thực hiện chủ trương của tỉnh và hiệp y của MTTQ tỉnh, Tỉnh đoàn và Hội Nông dân tỉnh, trong đợt này, Ban Thường vụ Huyện ủy Lộc Hà có các quyết định về điều động cán bộ. Cụ thể:
Quyết định số 763-QĐ/HU ngày 13/6/2024 về việc điều động và giới thiệu cán bộ ứng cử đối với đồng chí Phan Duy Lam – Phó Chủ tịch Hội Nông dân huyện đến công tác tại Ủy ban MTTQ huyện để hiệp thương cử giữ chức vụ Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện nhiệm kỳ 2019 – 2024;
Quyết định số 764 ngày 13/6/2024 về việc điều động và giới thiệu cán bộ ứng cử đối với đồng chí Trần Thị Hải – Phó Bí thư Huyện đoàn đến công tác tại Ủy ban MTTQ huyện để hiệp thương cử giữ chức vụ Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện nhiệm kỳ 2019 – 2024;
Quyết định 765 ngày 13/6/2024 về việc điều động và giới thiệu cán bộ ứng cử đối với đồng chí Phan Thị Hương Giang - Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện đến công tác tại Hội Nông dân huyện để bầu giữ chức Phó Chủ tịch Hội Nông dân huyện nhiệm kỳ 2023 – 2028.
Tại lễ công bố, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Lộc Hà Trần Hữu Thuần thay mặt Ban Thường vụ Huyện ủy biểu dương, ghi nhận ý thức phấn đấu, thái độ làm việc, tinh thần cống hiến và những thành tích trong công tác của các đồng chí thuộc diện điều động lần này.
Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Lộc Hà mong muốn: Các đồng chí được luân chuyển tiếp tục phát huy trình độ, năng lực của mình để tiếp cận với công việc mới nhanh, hiệu quả, hoàn thành xuất sắc các nhiệm vụ được giao. Các cơ quan, đơn vị có liên quan tạo điều kiện thuận lợi cho cán bộ mới và tổ chức bầu, hiệp thương các chức vụ đúng theo quy trình, quy định.
Chiều 17/7, Kỳ họp 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang phần làm việc thứ 2 với nội dung quan trọng, được cử tri và Nhân dân quan tâm là chất vấn và trả lời chất vấn.
Khai mạc Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Kỳ họp này sẽ tập trung đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thảo luận, thông qua một số nghị quyết quan trọng khác.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh khóa XVIII khai mạc Kỳ họp thứ 20 - kỳ họp thường lệ giữa năm để tập trung bàn thảo, xem xét thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển KT-XH thời gian tới.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh đề nghị các sở, ngành, địa phương bám sát mục tiêu, xây dựng kế hoạch, chương trình cụ thể để nâng cao hiệu quả công tác cải cách hành chính.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị các sở, ngành, địa phương tại Hà Tĩnh lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của công dân để giải quyết thấu đáo, kịp thời, đúng luật định.
Tại kỳ họp giữa năm, HĐND các huyện Lộc Hà, Hương Sơn (Hà Tĩnh) tập trung thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy tăng trưởng kinh tế - xã hội 6 tháng cuối năm 2024.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, TP Hà Tĩnh cần tiếp tục đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo điều hành; đi đầu trên các lĩnh vực để tạo sự lan toả cho các địa phương khác trong tỉnh.
Tổ đại biểu HĐND tỉnh bầu tại huyện Cẩm Xuyên đề xuất tỉnh Hà Tĩnh thu hồi những dự án chậm hoặc không triển khai làm ảnh hưởng đến sự phát triển KT-XH của địa phương.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Kỳ họp thứ 17, HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XXI tập trung thảo luận đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm; bàn phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, các ĐBQH đoàn Hà Tĩnh phát huy vai trò, trách nhiệm của người đại biểu dân cử, tham gia làm tốt công tác lập pháp, giám sát tối cao và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu thị xã Kỳ Anh, Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Việc thực hiện chuyển đổi số và Đề án 06 tại Hà Tĩnh đã đưa lại những kết quả tích cực, góp phần phục vụ phát triển KT-XH, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp.
Các đại biểu tham dự cuộc họp cho rằng, các tờ trình, dự thảo nghị quyết trên lĩnh vực văn hóa - xã hội trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh tới đây là cần thiết, góp phần phát triển kinh tế - xã hội.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Thường trực HĐND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, sự chủ động của UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh trong quá trình chuẩn bị các nội dung phục vụ Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh.
Lãnh đạo Ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị soạn thảo tiếp tục chỉnh sửa, tập trung hoàn thiện nội dung tờ trình, dự thảo nghị quyết trình HĐND tỉnh tại kỳ họp tới.