Người dân xã Thạch Kim, huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã được trang bị những kiến thức cơ bản về Luật Phòng thủ dân sự; quy trình, kỹ năng phòng ngừa, ứng phó gió bão, lũ lụt, động đất, sóng thần, hỏa hoạn và các thảm họa thiên tai
Đài Khí tượng thủy văn tỉnh cảnh báo: Trong 6 giờ tới, Hà Tĩnh tiếp tục có mưa đến mưa vừa, nguy cơ xảy ra lũ quét, sạt lở đất trên các sông suối nhỏ, sườn dốc, các vị trí có công trình đang thi công.
Do ảnh hưởng của không khí lạnh tăng cường vào ngày 19/3, trên địa bàn Đức Thọ (Hà Tĩnh) có mưa to kèm theo gió lớn, làm gãy đổ hơn 40 ha ngô xuân ở xã Bùi La Nhân.
Đường trơn trượt, tầm nhìn bị hạn chế khiến việc tham gia giao thông trong thời tiết mưa gió luôn tiềm ẩn nguy cơ xảy ra tai nạn giao thông, nhất là khi Hà Tĩnh đang ở “cao điểm” mùa mưa gió.
Việc chủ động xả tràn, hạ thấp mực nước các hồ đập trước mỗi đợt mưa lớn ở Hà Tĩnh góp phần đảm bảo an toàn công trình, giảm thiểu thiệt hại cây trồng, vật nuôi cho người dân vùng hạ du.
Ban CHQS huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã huy động gần 60 cán bộ, chiến sĩ phối hợp giúp bà con nhân dân nhanh chóng khắc phục hậu quả do trận lốc xoáy gây ra.
Theo ông Trần Đức Bá - Giám đốc Đài Khí tượng thủy văn tỉnh, mưa lớn sáng nay đã gây ngập cục bộ nhiều nơi; đặc biệt, QL1 qua thị trấn Nghèn (Can Lộc) bị ngập sâu buộc lực lượng CSGT Hà Tĩnh phải điều tiết để đảm bảo lưu thông an toàn.
Sau đợt mưa lớn cuối tháng 10 vừa qua, huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) xuất hiện thêm hàng chục điểm sạt lở nằm sát khu dân cư, gây ảnh hưởng lớn đến cuộc sống và hoạt động sản xuất của hàng trăm hộ dân địa phương.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh yêu cầu các địa phương tổ chức thăm hỏi, động viên các gia đình có người bị chết; hỗ trợ, động viên gia đình bị thiệt hại; đặc biệt quan tâm đến các gia đình chính sách, già cả neo đơn.
Trước tình trạng nhiều tuyến giao thông ở Hà Tĩnh bị ngập lụt, sạt lở trong mùa mưa lũ, ngành chức năng, đơn vị quản lý giao thông đã nhanh chóng nắm bắt, xử lý kịp thời các sự cố, đảm bảo an toàn cho người và phương tiện lưu thông.
Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh dự báo, hôm nay (1/11), lũ trên sông Ngàn Sâu xuống dần; tình trạng ngập lụt tại huyện Hương Khê, Vũ Quang, Can Lộc sẽ giảm.
Theo Đài khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, hôm nay (1/11), trên địa bàn tỉnh phổ biến không mưa, trưa và chiều hửng nắng; các ngày 2 - 5/11 có nắng, thuận lợi cho việc khắc phục sau lũ.
Giám đốc Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh Trần Đức Bá lý giải xung quanh việc ngập lụt, thiệt hại nặng ở huyện Hương Khê những ngày qua so với các đợt trước.
Dù mưa đã ngớt nhưng do nước trên các sông rút chậm khiến nhiều hộ dân tại các địa phương ở Hà Tĩnh như Hương Khê, Can Lộc, Vũ Quang đang bị ảnh hưởng bởi ngập lụt.
Mưa lớn diễn ra tại Hà Tĩnh gây ra những hiện tượng nguy hiểm như ngập sâu, sạt lở... Để tránh những thiệt hại đáng tiếc xảy ra, người dân cần tuân thủ những chỉ dẫn dưới đây để giữ an toàn tính mạng trong mùa mưa lũ.
Thứ trưởng Bộ NN&PTNT Nguyễn Hoàng Hiệp đề nghị Hà Tĩnh khẩn trương khắc phục các công trình hạ tầng thủy lợi thiết yếu bị hư hỏng do lũ lụt để phục vụ nhu cầu sản xuất của người dân.
Nước sông lên cao, vùng hạ du Vũ Quang (Hà Tĩnh) tiếp tục bị ảnh hưởng, nhiều tuyến đường giao thông bị ngập với chiều dài khoảng 29,2 km và 505 hộ dân bị cô lập.
Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh chuẩn bị tốt lực lượng, phương tiện, sẵn sàng cơ động để hỗ trợ các địa phương khắc phục hậu quả mưa lũ, bảo đảm an toàn tính mạng, tài sản của Nhân dân trong mọi tình huống.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu chính quyền huyện Hương Khê tiếp tục theo dõi chặt chẽ diễn biến thời tiết, đảm bảo an toàn hồ đập, vận hành hồ chứa theo quy định, đảm bảo an toàn cho vùng hạ du.
Mưa lũ phức tạp ở Hà Tĩnh đã khiến 2 người tử vong, 1 người mất tích. Mưa lớn kéo dài cũng khiến tình trạng sạt lở trên địa bàn tỉnh diễn biến phức tạp, khó lường.
Hôm nay, dự báo khu vực Hà Tĩnh còn có mưa vừa, mưa to, có nơi mưa rất to. Nguy cơ xảy ra lũ quét trên các sông, suối nhỏ, sạt lở đất trên sườn dốc, sụt lún đất tại các huyện miền núi.
Mưa lớn dồn dập trong thời gian ngắn đã gây ra tình trạng ngập lụt, sạt lở nghiêm trọng tại nhiều địa phương ở Hà Tĩnh. Tình hình mưa lũ phức tạp khiến 1 người tử vong, 1 người mất tích, 1 học sinh bị thương.
Với tần suất mưa như những ngày qua, nếu không có công trình hồ Ngàn Trươi đóng vai trò “cắt lũ” gần 237 triệu m3 nước thì các xã vùng hạ Vũ Quang (Hà Tĩnh) sẽ bị ngập sâu trên diện rộng.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh yêu cầu các địa phương, đơn vị tổ chức trực ban 24/24h, theo dõi chặt chẽ diễn biến của thời tiết để chủ động triển khai các biện pháp ứng phó kịp thời.
Trước diễn biến mưa lớn nhiều ngày qua, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã chủ động chỉ đạo điều tiết các hồ chứa trên địa bàn nhằm đảm bảo an toàn tính mạng cho người dân, hạn chế thiệt hại.
Trước tình trạng đường Hồ Chí Minh qua xã Phúc Đồng và quốc lộ 15 đoạn qua xã Hà Linh (Hương Khê, Hà Tĩnh) ngập sâu, ngành chức năng đã dựng biển báo hạn chế phương tiện qua lại.
Trước tình trạng tuyến đường sắt Bắc – Nam qua xã Đức Liên (Vũ Quang – Hà Tĩnh) bị sạt lở, ngành đường sắt đã huy động nhiều xe ô tô chuyển tải 336 hành khách trên 2 tàu SE1 và SE20 đảm bảo hành trình.
Mưa lớn tại nhiều địa bàn của Hà Tĩnh khiến nước sông Ngàn Sâu lên nhanh, một số xã vùng hạ du của huyện Vũ Quang bị ngập sâu; sạt lở đất đá cũng xảy ra trên tuyến ĐT 553 ở Hương Khê; nhiều hộ dân ở Can Lộc phải di dời tài sản...