(Baohatinh.vn) - Do ảnh hưởng của không khí lạnh tăng cường vào ngày 19/3, trên địa bàn Đức Thọ (Hà Tĩnh) có mưa to kèm theo gió lớn, làm gãy đổ hơn 40 ha ngô xuân ở xã Bùi La Nhân.
Nhiều diện tích ngô xuân thuộc HTX Long Thành ở thôn Hoa Đình, xã Bùi La Nhân bị gãy đổ
Tại xã Bùi La Nhân, vụ xuân năm nay, người dân các HTX Long Thành, Đức La, Yên Nhân đã gieo trỉa hơn 60 ha ngô xuân. Sau gần 2 tháng gieo trỉa, đến nay, cây ngô phát triển khá tốt, hiện đã cao gần 1m và bắt đầu đơm bông.
Do ảnh hưởng của không khí lạnh tăng cường vào ngày 19/3, trên địa bàn huyện Đức Thọ có mưa rào kèm gió mạnh nên đã làm gãy đổ nhiều diện tích ngô xuân của bà con nhân dân.
Ông Phạm Thanh Bình - Trưởng thôn Hoa Đình cho biết: “Toàn thôn gieo trỉa 10 ha ngô xuân, nhưng do mưa lớn đã làm gãy đổ và hư hỏng hoàn toàn 7 ha. Do cây ngô đã phát triển tương đối cao gặp phải mưa lớn làm mềm đất kèm theo gió mạnh nên đã làm cho nhiều diện tích ngô bị đổ rạp xuống mặt đất nên không thể khắc phục”.
Được biết, vụ xuân năm 2024, huyện Đức Thọ gieo trỉa 1.340 ha ngô xuân các loại. Tại các địa phương khác, mưa lớn không làm ảnh hưởng đến diện tích ngô xuân.
Cán bộ nông nghiệp xã Bùi La Nhân kiểm tra và đánh giá thiệt hại để có phương án hỗ trợ cho bà con nông dân.
Toàn xã gieo trỉa hơn 60 ha ngô xuân các loại, cây ngô phát triển rất tốt. Tuy nhiên, do ảnh hưởng của không khí lạnh, trong ngày 19/3, trên địa bàn xã có mưa to và gió mạnh nên đã làm gãy đổ hơn 40 ha ngô xuân của bà con nhân dân. Hiện chúng tôi cũng đã cử cán bộ phụ trách nông nghiệp xã xuống phối hợp với các HTX nông nghiệp và thôn xóm kiểm tra, đánh giá mức độ thiệt hại để có phương án hỗ trợ cho bà con nông dân.
Ông Nguyễn Xuân Linh - Chủ tịch UBND xã Bùi La Nhân
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.