(Baohatinh.vn) - Gắn bó với người dân xã Cẩm Thịnh (huyện Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) từ cuối thế kỷ XIX đến nay, cây đa cổ thụ không chỉ tỏa bóng mát xum xuê mà còn mang ý nghĩa về lịch sử, văn hoá.
Không biết từ bao giờ, cây đa làng mọc tại vùng bán sơn địa, thuộc địa phận thôn Sơn Nam, xã Cẩm Thịnh (huyện Cẩm Xuyên) đã trở thành một phần trong đời sống văn hoá của người dân địa phương. Cây cao khoảng 20 m, tán rộng hơn 35 m, chu vi gốc khoảng 8 m. Theo các bậc cao niên trong làng, cây đa có từ cuối thế kỷ XIX. Trong hai cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ, cây đa là nơi trú ngụ của quân và dân ta nhằm tránh quân địch và trao đổi thông tin. Vào khoảng năm 1963, vùng đất xung quanh cây đa (hay còn gọi là cánh đồng Hưng Thịnh) có tổng diện tích 14 ha, được HTX Bắc Thịnh lựa chọn làm nơi trồng chè. Đến năm 1978, vùng đất này được cải tạo lại chia cho người dân thành lập đội sản xuất, trồng nhiều loại rau màu như: ngô, khoai, sắn... và chỉ có duy nhất cây đa được giữ lại cho đến bây giờ. Ông Trần Đình Chuổng (SN 1940, thôn Sơn Nam, xã Cẩm Thịnh) chia sẻ: "Trải qua các giai đoạn lịch sử, cây đa đã chứng kiến các cuộc đấu tranh chống giặc của người dân Cẩm Thịnh. Trong thời bình, cây là nét đẹp văn hoá trong đời sống văn hóa của người dân".
Vào ngày 23 tháng Chạp và mùng 7 tháng Giêng hằng năm, người dân địa phương thường đến đây làm lễ cầu mong cuộc sống yên bình, mùa màng bội thu. Gốc cây vững chắc, 6 người ôm không xuể. Rễ cây rắn rỏi bám chặt vào đất. Cây tỏa ra nhiều cành to lớn, mỗi cành như một thân cây đại thụ.
Một cành cây sà xuống, bám chặt vào mặt đất, trở thành "chân chống" giúp cây càng trở nên vững vàng. Loài chim sáo thường lựa chọn hốc cây để làm nơi trú ngụ, lâu dần tạo nên những hố sâu trên thân cây. Ông Lê Xuân Phạn (SN 1929, thôn Sơn Nam, xã Cẩm Thịnh - bên phải) thường xuyên chia sẻ về những câu chuyện sử tích của cây đa làng. Ông Phạn cho biết: "Cây đa làng gắn liền với nhiều thăng trầm lịch sử, quá trình xây dựng và phát triển của địa phương. Tôi rất muốn thế hệ sau này biết đến những giá trị về văn hoá để duy trì tình yêu với quê hương, lòng biết ơn với các thế hệ đi trước".
Trên địa bàn xã Cẩm Thịnh hiện có 2 cây đa tại thôn Sơn Nam và thôn Tiến Thắng. Cây đa tại thôn Sơn Nam là cây có tuổi đời lâu nhất với niên đại hơn 150 năm, trở thành một trong những địa điểm lưu giữ những nét đẹp văn hoá của người dân. Thời gian gần đây, nhiều cá nhân, tổ chức đứng ra huy động quyên góp kinh phí để tôn tạo khuôn viên, xây dựng đường bê tông vào bên trong gốc cây đa. Chính quyền địa phương rất mong muốn cây đa này được công nhận một danh hiệu để lưu giữ cho các thế hệ mai sau.
Ông Nguyễn Hữu Thịnh - Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND xã Cẩm Thịnh.
Video: Người dân chia sẻ về cây đa làng có tuổi đời hơn 150 năm.
Đều đặn mỗi ngày, cựu chiến binh Trần Xuân Điểm (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) lặng lẽ đến dọn dẹp, hương khói cho các anh hùng, liệt sĩ tại nhà bia tưởng niệm của địa phương.
Vượt qua gần 1.000 thí sinh đến từ 22 quốc gia, Nguyễn Kiều Oanh (Lộc Hà, Hà Tĩnh), sinh viên Nhạc viện TP Hồ Chí Minh cùng một sinh viên khác của Việt Nam đã giành Cúp vàng tại Asia Arts Festival 2024, tổ chức tại Singapore.
Phạm Thị Hồng Nhung (Hương Khê, Hà Tĩnh) - cựu sinh viên Trường Đại học Ngoại thương cơ sở II tại TP Hồ Chí Minh gây ấn tượng với Hội đồng tuyển sinh học bổng du học của Chính phủ Ireland bởi bảng thành tích học tập, hoạt động ngoại khoá ấn tượng.
Ngày 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đến thăm hỏi bà con ở khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu thôn Tân Văn, xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh). Biết thông tin, bà Lê Thị Kiền ở thôn bên cạnh (Đông Văn) đã hái bó hoa loa kèn đỏ tươi trong vườn, vượt 3 cây số mang đến tặng người lãnh đạo cao nhất của Đảng ta với tấm lòng thành kính, biết ơn.
Đón nhận “luồng gió mới” từ những chủ trương chính sách của các cấp, ngành trong phát triển du lịch, gần đây, nhiều cá nhân ở Hà Tĩnh đã mạnh dạn xây dựng nhiều mô hình, sản phẩm hấp dẫn, góp phần thu hút du khách.
Với ông Nguyễn Đăng Sỹ - Trạm trưởng Trạm Hải đăng Cửa Nhượng (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh), công việc canh “mắt thần” luôn sáng giữa biển khơi tuy thầm lặng nhưng cũng đầy tự hào, thiêng liêng.
Trở về từ chiến trường với thương tật nặng nề, nhưng thương binh Trần Văn Xuân ở xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã vượt qua tất cả nhờ tình yêu thương của người vợ là bà Võ Thị Nhân.
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
“Tôi có thể hiểu được tiếng các loài chim và đã hỗ trợ xây dựng được hơn 20 mô hình bảo tồn chim trời với hàng chục loài, tạo nên những mô hình du lịch sinh thái nổi tiếng thu hút du khách. Tôi mong muốn giúp Hà Tĩnh xây dựng mô hình này”, ông Lê Danh Cương chia sẻ.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Quần thể Khu di tích Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác tại huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ những giá trị văn hóa - lịch sử về Đại danh y và là điểm đến văn hóa tâm linh của người dân muôn phương.
Xinh đẹp, tài năng, không ngại những vất vả trong nghiên cứu khoa học, nữ sinh quê Hà Tĩnh - Phạm Thị Thuỳ Dương (sinh viên năm 4, Đại học Bách khoa - Đại học Đà Nẵng) đã chứng minh không có giới hạn nào cho phụ nữ, miễn là có đủ sự yêu thích và đam mê.
Sở VH-TT&DL Hà Tĩnh đã thực hiện số hóa dữ liệu hình ảnh và đưa vào hoạt động tại Khu du lịch Chùa Hương, Khu di tích Đại thi hào Nguyễn Du, Khu du lịch văn hóa sinh thái Hải Thượng.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Đón bình minh trên biển Thạch Hải (Thạch Hà, Hà Tĩnh) để hòa mình vào dòng nước mát, chiêm ngưỡng cảnh đẹp đất trời và cảm nhận những điều tuyệt vời của biển Hà Tĩnh.