Đồng chí Bun-thoong Chít-ma-ny - Thường trực Ban Bí thư, Phó Chủ tịch nước CHDCND Lào mong muốn lãnh đạo Đảng, Nhà nước Việt Nam cũng như tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục tạo điều kiện để Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt hoạt động hiệu quả hơn.
Lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh và lãnh đạo thủ đô Viêng Chăn cùng khẳng định sẽ mở rộng giao thương, nâng tầm mối quan hệ hợp tác giữa 2 địa phương trong thời gian tới.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Báu Hà khẳng định Hà Tĩnh luôn coi trọng và ưu tiên phát triển mối quan hệ với tỉnh Savannakhet, Khăm Muồn cũng như các địa phương của Lào.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Bí thư - Tỉnh trưởng tỉnh Bolikhămxay Kong Kẹo Xay Sông Kham cùng khẳng định sẽ tiếp tục tăng cường hợp tác, hỗ trợ nhau trên các lĩnh vực, góp phần đưa quan hệ truyền thống đặc biệt giữa Hà Tĩnh và Bolikhămxay phát triển lên tầm cao mới.
Chủ nhiệm Ủy ban Kế hoạch, Tài chính và Kiểm toán của Quốc hội nước CHDCND Lào và đoàn công tác ấn tượng trước những dự án đầu tư quy mô tại Hà Tĩnh và đặc biệt phấn khởi khi hệ thống bến cảng của Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt được quy hoạch hiện đại, đầu tư bài bản.
Tỉnh Hà Tĩnh và đoàn công tác Quốc hội Lào đã thảo luận một số nội dung liên quan đến việc phối hợp xây dựng chính sách, phân cấp quản lý ngân sách đầu tư công, xử lý các vấn đề nảy sinh của Quốc hội, HĐND các cấp.
Trước anh linh các anh hùng liệt sĩ, đoàn đại biểu Quốc hội Lào khẳng định quyết tâm phát triển tình hữu nghị vĩ đại, đoàn kết đặc biệt và hợp tác toàn diện Lào – Việt Nam mãi mãi xanh tươi, đời đời bền vững.
Chương trình kỷ niệm 48 năm Quốc khánh nước CHDCND Lào (2/12/1975 - 2/12/2023) được tổ chức tại Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh đã góp phần động viên lưu học sinh Lào phấn đấu trong học tập, rèn luyện, tô thắm hơn tình hữu nghị đặc biệt giữa hai nước Việt Nam và Lào.
Tỉnh Hà Tĩnh và tỉnh Khăm Muồn (CHDCND Lào) sẽ tiếp tục thực hiện có hiệu quả các chương trình hợp tác; duy trì giao ban, trao đổi để kịp thời giải quyết các vấn đề; góp phần giữ vững an ninh chính trị khu vực biên giới.
Lãnh đạo Hà Tĩnh yêu cầu cán bộ, nhân viên Đội Quy tập hài cốt liệt sỹ quán triệt nghiêm túc các chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước, quân đội, thực hiện tốt nhiệm vụ được giao.
Đại tá Đoàn Xuân Bường - Phó Chính ủy, Trưởng ban Chỉ đạo 515 Quân khu 4 đánh giá cao tinh thần trách nhiệm của Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh trong việc lãnh đạo, chỉ đạo các cơ quan chuyên môn và Đội Quy tập hài cốt liệt sỹ.
Thời gian qua, Hà Tĩnh luôn đặc biệt quan tâm, duy trì, củng cố, thắt chặt mối quan hệ hữu nghị và hợp tác toàn diện với các địa phương của nước CHDCND Lào.
Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng và Bí thư, Tỉnh trưởng tỉnh Savannakhet cùng nhấn mạnh: Hai địa phương sẽ tăng cường hợp tác hơn nữa trên các lĩnh vực giáo dục, y tế, nông nghiệp trong thời gian tới.
Khép lại hành trình tình nguyện quốc tế 2023 trên đất nước Triệu Voi, tuổi trẻ Hà Tĩnh đã mang tới những giá trị thiết thực cho người dân Lào khó khăn ở vùng biên giới.
Thời gian tới, TP Hà Tĩnh và huyện Pạc Xăn sẽ đẩy mạnh quan hệ hợp tác toàn diện trên các lĩnh vực góp phần thắt chặt mối quan hệ hữu nghị, hợp tác giữa hai địa phương ngày càng phát triển.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng khẳng định, chuyến thăm, chúc tết Bunpimay của đoàn công tác là một trong những nội dung nhằm hiện thực hóa biên bản hợp tác giữa Hà Tĩnh và Savannakhet và cũng là cơ hội để hai bên tiếp tục hợp tác, hỗ trợ, thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng mong muốn các dự án, doanh nghiệp Hà Tĩnh tại Lào tiếp tục được đẩy nhanh tiến độ, thúc đẩy sản xuất – kinh doanh, góp phần chung vào sự phát triển kinh tế - xã hội địa phương, tô thắm tình hữu nghị Hà Tĩnh – Khăm Muồn.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng và Chủ nhiệm Ủy ban kiểm tra Kiểm tra Đảng - Nhà nước tỉnh Savannakhet (CHDCND Lào) Lăm Thong Khọp Sỉ La Vông khẳng định sẽ tiếp tục vun đắp mối quan hệ hữu nghị giữa hai địa phương.
Sở Tư pháp tỉnh Hà Tĩnh và Sở Tư pháp tỉnh Bolikhămxay thống nhất tiếp tục tăng cường và phát huy mối quan hệ hợp tác trên lĩnh vực pháp luật và công tác tư pháp, góp phần thắt chặt tình đoàn kết hữu nghị đặc biệt, sự hợp tác toàn diện giữa hai Đảng, hai Nhà nước và Nhân dân hai nước Việt Nam – Lào.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải đề xuất Tổng Lãnh sự Lào tại Đà Nẵng tiếp tục thúc đẩy các địa phương Lào hợp tác toàn diện với Hà Tĩnh trên tất cả các lĩnh vực chính trị, kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh…
Trong không khí hân hoan, phấn khởi của lễ kỷ niệm 60 năm thiết lập quan hệ ngoại giao Việt Nam - Lào tại Hà Tĩnh, các đại biểu nguyện phấn đấu hết sức mình để mối quan hệ đặc biệt giữa 2 nước, 2 dân tộc Việt Nam và Lào - di sản vô giá của các thế hệ tiền bối được truyền mãi đến các thế hệ mai sau.
Ngày mai (30/8), Lễ kỷ niệm 60 năm Ngày thiết lập quan hệ ngoại giao Việt Nam - Lào và 45 năm Ngày ký Hiệp ước Hữu nghị và hợp tác Việt Nam - Lào chính thức diễn ra tại Hà Tĩnh. Đến thời điểm này, các đơn vị đã cơ bản hoàn thành những phần việc cuối cùng, sẵn sàng cho sự kiện trọng đại này.
Với nền tảng hợp tác chính trị tốt đẹp, quan hệ hợp tác kinh tế là một trong những điểm sáng và đang trở thành “đại sứ” quan trọng trong mối quan hệ hợp tác đặc biệt giữa Hà Tĩnh với các địa phương của nước bạn Lào.
Đồng chí Khăm Chên Vông Phô Sỷ nhấn mạnh, Bộ KH&ĐT Lào sẽ đề nghị các ngành, địa phương của Lào tăng cường các hoạt động hợp tác với Hà Tĩnh trên các lĩnh vực; tập trung tháo gỡ khó khăn, tạo mọi điều kiện để các doanh nghiệp đẩy mạnh sản xuất, kinh doanh trên đất nước Lào.
Lãnh đạo Bộ KH&ĐT nước CHDCND Lào và lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh thống nhất sẽ tập trung thực hiện các nội dung về hợp tác đầu tư phát triển các bến cảng tại Vũng Áng đã được 2 nước Việt Nam và Lào ký kết nhằm sớm đạt được kết quả tốt nhất.
Bộ trưởng Bộ KH&ĐT Lào Khăm Chên Vông Phô Sỷ nhấn mạnh, Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt đang ngày càng góp phần khẳng định mối quan hệ hữu nghị đặc biệt giữa hai nước Việt Nam và Lào.
Ủy ban Hợp tác song phương hai nước cùng nhau thống nhất các phương hướng hợp tác trong thời gian tới, góp phần củng cố mối quan hệ đặc biệt, hợp tác toàn diện Việt Nam - Lào vì sự phồn vinh của Nhân dân hai nước, vì hòa bình, ổn định, hợp tác và phát triển ở khu vực và trên thế giới.