Anh Nguyễn Văn Tuấn (ở Đức Thọ, Hà Tĩnh) đã thử sức với nuôi lươn không bùn và bước đầu mang lại hiệu quả kinh tế khá tốt, mở ra hướng phát triển cho nông dân trên địa bàn.
Toàn xã Cẩm Trung (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) hiện có 23 mô hình kinh tế doanh thu từ 100 triệu đồng/năm đến dưới 1 tỷ đồng. Trong đó, có nhiều mô hình với các giống vật nuôi “độc, lạ” cho giá trị kinh tế cao.
Với việc áp dụng kỹ thuật nuôi lươn bằng bể không bùn, anh Phạm Ngọc Dung (SN 1990, xã Thạch Đài, Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã thu lãi hơn 100 triệu đồng mỗi năm và đang mở rộng diện tích thả nuôi.
Sau khi xuất khẩu lao động từ Đài Loan trở về quê, anh Lê Văn Thắng cùng vợ (thôn Song Nam, xã Cương Gián, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã đầu tư hơn 400 triệu đồng nuôi lươn không bùn.
Sau hơn 3 năm chăm sóc người vợ mắc bệnh tai biến, ông Nguyễn Minh Hà (SN 1970, ở thôn 5, xã Sơn Bình, huyện Hương Sơn, Hà Tĩnh) quyết định đưa vợ về quê để thuận tiện chăm sóc và khởi nghiệp nuôi lươn không bùn phát triển kinh tế.
Mô hình nuôi lươn không bùn đã giúp vợ chồng anh Trần Văn Thăng (SN 1988) ở thôn Chùa, xã Thuận Lộc (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) mang lại nguồn lãi lớn với hơn 300 triệu đồng/năm.
Anh Lê Thành Luân – SN 1993 ở thôn 4, xã Quang Diệm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) thời gian gần đây đã mạnh dạn đầu tư nuôi lươn không bùn, mỗi năm lãi 150 triệu đồng.
Để giảm gánh nặng kinh tế cho các hộ gia đình do dịch tả lợn châu Phi, Trung tâm Ứng dụng KHKT&BV cây trồng, vật nuôi huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) đã giúp họ kịp thời chuyển hướng bằng cách cải tạo chuồng trại để nuôi lươn không bùn…
Trong giai đoạn lợn liên tiếp bị dịch bệnh, được sự hỗ trợ của Trung tâm Ứng dụng KHKT và Bảo vệ cây trồng, vật nuôi huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh), một số hộ dân trên địa bàn đã chuyển hướng cải tạo chuồng trại để nuôi lươn không bùn và bước đầu cho thấy triển vọng.