Các địa phương ở Hà Tĩnh đã thu hoạch 43.712/44.568 ha lúa hè thu, đạt 98,1% tổng diện tích. Theo ngành chuyên môn, năng suất lúa vụ này ước đạt 50,28 tạ/ha và sản lượng ước đạt 224.093 tấn.
Máy cuộn rơm đang được một số địa phương ở Hà Tĩnh sử dụng. Đây là giải pháp tối ưu trong xử lý rơm rạ sau thu hoạch, góp phần bảo vệ môi trường, nâng cao thu nhập cho bà con nông dân.
Thời tiết Hà Tĩnh dự báo sẽ mưa nhiều từ sau ngày 12/9, do đó trên đồng ruộng, bà con nông dân khắp nơi đang gấp rút gặt gọn diện tích, đưa lúa về nhà sớm ngày nào tốt ngày đó.
Thời điểm này, thương lái đến tận ruộng thu mua lúa tươi của nông dân với mức giá 5.800 - 6.300 đồng/kg tùy loại giống. Với mức giá được cho là cao trong nhiều năm gần đây, nông dân Hà Tĩnh rất vui vì một vụ mùa vừa bội thu năng suất vừa bán được giá.
Diện tích lúa chín tăng nhanh, bà con nông dân các địa phương của Hà Tĩnh đang tăng tốc thu hoạch vụ hè thu. Khắp cánh đồng, tiếng máy gặt rì rầm hoà cùng tiếng cười nói của người dân trong niềm vui được mùa, được giá.
Tranh thủ những ngày nắng ráo, bà con nông dân các địa phương ở Hà Tĩnh đang khẩn trương thu hoạch lúa hè thu với phương châm” xanh nhà hơn già đồng” nhằm tránh thiệt hại nếu xảy ra mưa lũ sớm.
Theo đánh giá của đoàn liên ngành Cục Thống kê Hà Tĩnh và Sở NN&PTNT, vụ hè thu năm 2023, huyện Cẩm Xuyên dẫn đầu toàn tỉnh về năng suất với 54,34 tạ/ha, cao hơn năng suất bình quân chung toàn tỉnh 4,14 tạ/ha.
Tranh thủ thời tiết thuận lợi, bà con nông dân Hà Tĩnh đang đồng loạt thu hoạch lúa hè thu. Không khí của ngày mùa, của dịp Tết Độc lập dường như cũng trở nên rộn ràng, phấn khởi hơn trên khắp mọi miền quê.
Với phương châm “xanh nhà hơn già đồng”, bà con nông dân Hà Tĩnh cần tranh thủ thời tiết thuận lợi, tập trung đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa hè thu, phấn đấu hoàn thành trước ngày 15/9.
Trời vào thu, không khí dần chuyển dịu mát hơn cũng là lúc những đồng lúa ở Hà Tĩnh nhuộm sắc vàng óng ả. Muôn nẻo đường quê bắt đầu rộn tiếng nói cười, tiếng máy gặt lúa báo hiệu mùa thu hoạch đang về trong hân hoan chờ đón.
Thời tiết thuận lợi, bố trí cơ cấu giống phù hợp, chủ động nguồn nước, “sạch” sâu bệnh… nên vụ hè thu 2022 trên đồng ruộng Hà Tĩnh đã giành thắng lợi khá toàn diện về năng suất, thu hoạch an toàn trước mùa mưa bão.
Tranh thủ thời tiết nắng ráo, những ngày này, bà con nông dân Hà Tĩnh đang khẩn trương thu hoạch lúa hè thu. Đến nay, Hà Tĩnh đã thu hoạch trên 37.000 ha lúa, đạt hơn 80% tổng diện tích.
Mấy ngày qua, những cơn mưa lớn đã làm chậm tiến độ thu hoạch vụ lúa hè thu. Ngay khi trời vừa hửng nắng, bà con nông dân Hà Tĩnh lại hối hả ra đồng thu hoạch gọn số diện tích còn lại.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Ngọc Sơn yêu cầu các đơn vị, địa phương cần nhanh chóng tiêu thoát nước ở khu vực lúa bị ngập và tranh thủ đẩy nhanh việc thu hoạch khi thời tiết tốt lên, đảm bảo năng suất lúa hè thu ở Hà Tĩnh.
Do địa hình không thuận lợi để đưa máy gặt đập liên hợp vào thu hoạch lúa nên người dân một số địa bàn miền núi ở Hà Tĩnh phải dùng máy gặt tay thủ công.
Tuổi trẻ Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã huy động 30 đoàn viên thanh niên (ĐVTN) xuống đồng giúp bà con xã biên giới Quang Thọ thu hoạch gọn lúa hè thu, hạn chế tối đa thiệt hại do mưa lớn gây ra.
Năng suất lúa vụ hè thu năm nay ở huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) ước đạt 42,31 tạ/ha. Hiện tại địa phương đã thu hoạch được 950 ha/2.296,7 tương ứng với 41%.
Trước thông tin thời tiết chuyển biến xấu, dự báo sẽ có mưa lớn, gây ngập cục bộ từ ngày 8 - 10/9, bà con nông dân khắp toàn tỉnh Hà Tĩnh đang tranh thủ để gặt gọn diện tích lúa hè thu.
Đến nay, Hà Tĩnh đã thu hoạch được khoảng trên 27.500 ha lúa hè thu, đạt hơn 61,4% diện tích, tập trung chủ yếu ở huyện Can Lộc, Đức Thọ, Cẩm Xuyên, Thạch Hà…
Những ngày này, trên khắp các cánh đồng, bà con nông dân Hà Tĩnh đồng loạt bước vào thu hoạch lúa hè thu. Niềm vui trong dịp Tết Độc lập của bà con chính là nhìn những cánh đồng trĩu bông, lúa về nhà an toàn trước mùa mưa bão gần đến…
Bí thư Huyện uỷ Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) Nguyễn Văn Thành yêu cầu các địa phương đôn đốc và động viên bà con nông dân đẩy nhanh tiến độ; phấn đấu đến 10/9, toàn huyện thu hoạch xong lúa hè thu.
Suốt gần 1 tuần qua, những cánh đồng lúa vùng ngoài đê ở Đức Thọ (Hà Tĩnh) lại rộn vang âm thanh của mùa thu hoạch mới. Thời tiết thuận lợi, lúa chín đều là điều kiện giúp bà con nông dân sớm hoàn thành mục tiêu thu hoạch xong 1.000 ha lúa hè thu trước dịp lễ 2/9.
Những ngày này, vựa lúa lớn nhất Hà Tĩnh đang bước vào giai đoạn thu hoạch đại trà. Theo phương châm “xanh nhà hơn già đồng”, Cẩm Xuyên đang là địa phương có tiến độ thu hoạch sớm nhất tỉnh.
Những ngày này, bà con nông dân ở một số địa phương trên địa bàn Hà Tĩnh như: Thạch Hà, Can Lộc, Đức Thọ... đã bắt đầu bước vào thu hoạch trà sớm lúa hè thu 2022. Trong nắng sớm, những cánh đồng như phủ thêm màu vàng óng của lúa chín, dự báo mùa vàng bội thu.
Sau 7 năm, mô hình trồng rau, củ, quả công nghệ cao trên vùng đất cát hoang hóa, bạc màu ven biển Hà Tĩnh tại xã Thạch Văn (Thạch Hà) không chỉ biến những đồi cát cháy thành vùng sản xuất xanh tươi, trù phú mà còn đem lại cuộc sống no ấm cho người dân địa phương.
Vụ lúa hè thu năm 2021 ở Hà Tĩnh đạt năng suất cao nhất từ trước tới nay, nhưng sẽ trọn vẹn hơn nếu như không gặp khó khăn về giá và thị trường tiêu thụ.
Trước khi những trận mưa nặng hạt bắt đầu từ tối 13/9, Hà Tĩnh đã hoàn thành 93,1% diện tích lúa hè thu được thu hoạch, giành thắng lợi kế hoạch đề ra trước đó.