(Baohatinh.vn) - Chiều 7/1, Đoàn khối Doanh nghiệp tỉnh và Công ty CP Giống cây trồng Hà Tĩnh tổ chức trao tặng giống lúa mới cho bà con dân tộc Chứt tại bản Rào Tre, (xã Hương Liên, huyện Hương Khê).
Góp phần thực hiện Đề án phát triển đồng bào dân tộc Chứt của UBND tỉnh, Đoàn khối Doanh nghiệp tỉnh và Công ty CP Giống cây trồng Hà Tĩnh đã hỗ trợ toàn bộ giống lúa vụ xuân trên diện tích 3ha ruộng tại bản Rào Tre.
Bên cạnh trao tặng giống lúa mới, ĐVTN Công ty CP Giống cây trồng Hà Tĩnh còn hướng dẫn bà con kỹ thuật ngâm ủ giống lúa theo quy trình sản xuất, cắt cử cán bộ theo dõi, giám sát quá trình sinh trưởng của giống lúa cho đến kỳ thu hoạch.
Công ty hướng dẫn bà con sử dụng giống
Được biết, đây là đợt hỗ trợ giống lúa thứ 2 của Đoàn khối Doanh nghiệp và Công ty CP Giống cây trồng Hà Tĩnh trao tặng cho bà con dân tộc Chứt.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.
Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Hà Tĩnh dự báo rầy lứa 2 ra rộ trên lúa hè thu từ thời điểm 15/7/2024 trở đi, có nguy cơ gây cháy ở những vùng có mật độ cao.
Ngư dân Hà Tĩnh mong muốn được hỗ trợ thêm nguồn lực để khắc phục tình trạng bồi lắng ở Khu neo đậu tránh trú bão Cửa Hội - Xuân Phổ, đảm bảo an toàn cho tàu thuyền vào cập bến.
Phấn đấu đạt chuẩn NTM nâng cao vào cuối năm 2024, xã Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) đã phát động nhiều đợt thi đua cao điểm xây dựng, củng cố các tiêu chí.
Với tư cách là Bí thư Chi bộ, anh Nguyễn Văn Sơn đã phát huy dân chủ, đoàn kết ở thôn nghèo Hương Yên (Lộc Yên, Hương Khê, Hà Tĩnh) để hoàn thành các tiêu chí NTM.