(Baohatinh.vn) - Thực hiện chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ, UBND tỉnh, Chi cục Quản lý chất lượng Nông lâm sản và Thủy sản Hà Tĩnh phối hợp với Sở Y Tế đã tiến hành lấy mẫu, cấp chứng nhận an toàn hàng hải sản tại các kho đông trên địa bàn huyện Lộc Hà và một số doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh.
Điểm bán hải sản an toàn của Hội Nông dân tỉnh Hà Tĩnh (số 16, đường Võ Liêm Sơn, TP Hà Tĩnh)
Đến thời điểm hiện tại, đơn vị đã tiến hành lấy mẫu và cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm cho 40 lô sản phẩm của 14 cơ sở thu gom, bảo quản, chế biến thủy sản với khối lượng 312,2 tấn.
Để đảm bảo nguồn cung ứng hàng thủy sản an toàn, tránh tình trạng người tiêu dùng mua phải hàng kém chất lượng, Chi cục đã thông báo danh sách cơ sở và các lô hàng hải sản an toàn được chứng nhận và đề nghị các sở, ngành liên quan, UBND các huyện, thành phố, thị xã chỉ đạo các đơn vị chuyên môn tuyên truyền, phổ biến rộng rãi đến tất cả các cửa hàng kinh doanh thủy sản, người tiêu dùng trên địa bàn biết lựa chọn các sản phẩm hải sản an toàn.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.