Thời tiết tốt là dịp cho người dân du xuân dịp đầu năm mới
Ngày 16/2, do ảnh hưởng của không khí lạnh tăng cường yếu nên có mưa nhỏ vài nơi, trưa chiều có lúc giảm mây hửng nắng. Nhiệt độ dao động từ 19 - 24 độ C, độ ẩm trung bình 85 – 93%. Gió đông bắc cấp 2, ven biển cấp 3, cấp 4. Đêm và sáng trời lạnh.
Ngày 17 - 18/2, không khí lạnh suy yếu nhanh nên toàn khu vực Hà Tĩnh phổ biến không mưa, sáng sớm có sương mù, ngày ít mây trời nắng. Nhiệt độ cao ngày đêm phổ biến 20 – 27 độ C. Gió tây bắc cấp 2, cấp 3. Đêm và sáng trời lạnh.
Ngày 19 - 21/2, gió tây nam từ vùng thấp phía tây mạnh lên nên trời ít mây đêm không mưa, ngày trời nắng, số giờ nắng trong ngày tăng cao và dao động từ 8 - 10 giờ. Nhiệt độ thấp nhất ngày phổ biến 22 - 24 độ C. Nhiệt độ cao nhất ngày tăng dần từ mức 30 – 32 độ trong ngày 19/2, sau tăng lên mức 32 - 34 độ C trong ngày 20 và 21/2. Độ ẩm không khí trung bình 73 – 80%. Gió tây nam cấp 2, cấp 3.
Thời tiết nắng ráo, nhiệt độ cao chỉ tiếp tục xảy ra trong ngày 22/2, từ ngày 23/2 khu vực Hà Tĩnh khả năng bắt đầu chịu ảnh hưởng của không khí lạnh gây mưa, rét nhẹ và gây gió mạnh trên biển.