(Baohatinh.vn) - Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
So với Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2023, điểm số trung bình năm nay ở Hà Tĩnh tăng 0,3 điểm và tăng 3 thứ hạng. Trong đó, nhiều môn như: Hóa học 7,33 (tăng gần 0,3 điểm, tăng 4 thứ hạng); Sinh học 6,62 (tăng 0,43 điểm tăng 44 thứ hạng); Ngoại ngữ 5,66 (tăng 0,27 điểm, tăng 8 thứ hạng).
Hà Tĩnh xếp thứ 7 toàn quốc về điểm trung bình các môn thi.
Ngoài ra, theo số liệu tra cứu, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, giảm 55 bài thi đạt điểm 10 so với năm ngoái.
Cũng theo số liệu tổng hợp của Sở GD&ĐT, kỳ thi năm nay điểm trung bình khối A ở Hà Tĩnh là 22,38 - xếp thứ 3 toàn quốc; khối A1 là 21,19 - xếp thứ 9; khối B là 21,78 - xếp thứ 5; khối C là 22,4 - xếp thứ 6; khối D là 20,63 -xếp thứ 10 toàn quốc.
Theo phân tích từ dữ liệu điểm thi, đứng số 1 cả nước về điểm trung bình tốt nghiệp THPT 2024 là Vĩnh Phúc với 7,45. Ninh Bình đứng thứ 2 với 7,35. Đứng thứ 3 là Nam Định với 7.3; Bình Dương đứng thứ 4 với 7,24. Bắc Ninh đứng thứ 5 với 7,21. 5 tỉnh còn lại trong top 10 địa phương có điểm tốt nghiệp cao là Hải Phòng, Hà Tĩnh, Phú Thọ, Hà Nam, An Giang.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.
Lan tỏa tình yêu thương và trách nhiệm với trẻ em gặp hoàn cảnh khó khăn, những năm qua, nhiều mô hình “con nuôi”, “mẹ đỡ đầu” đã và đang được nhân rộng trên toàn địa bàn Hà Tĩnh. Toàn xã hội đã cùng vào cuộc với cách làm tâm huyết, hiệu quả, giúp các em học sinh nghèo ở tất cả các cấp học vững bước trên hành trình vượt khó, tìm tri thức.
Gần 1 ngàn học sinh tham gia tuyển sinh năm học mới ở cả 3 cấp học, Trường Tiểu học, THCS & THPT Albert Einstein Hà Tĩnh đã tăng thêm lớp so với kế hoạch, tuy nhiên vẫn chỉ đáp ứng được gần 60% nhu cầu. Điều gì tạo nên sức hút của ngôi trường tư thục này?
Việc ký kết chương trình hợp tác sẽ giúp học sinh, sinh viên được hưởng thụ nền giáo dục chất lượng quốc tế ngay ở Hà Tĩnh và tìm kiếm học bổng du học Hàn Quốc.
Quỹ khuyến học dành riêng cho "học sinh đạt điểm cao, gặp hoàn cảnh đặc biệt khó khăn vào học đại học" lần đầu tiên được Hà Tĩnh thành lập, vận hành qua 3 năm học, đã và đang tiếp tục khẳng định sức lan tỏa của một chủ trương giàu tính nhân văn. Đến thời điểm này, toàn tỉnh có 318 sinh viên được hỗ trợ từ quỹ cấp tỉnh và các địa phương hầu hết đều đạt kết quả học tập, rèn luyện tốt, trong đó nhiều em đã tốt nghiệp đại học, tự tin bước tới tương lai.
Thời gian tới, Hội Khuyến học tỉnh Hà Tĩnh sẽ khảo sát học sinh tốt nghiệp THPT đạt điểm cao, hoàn cảnh đặc biệt khó khăn để có phương án hỗ trợ các em vào đại học.
Ra đời từ những năm đầu tái lập tỉnh, hơn 30 năm qua, Làng Trẻ em mồ côi Hà Tĩnh đã tiếp nhận, chăm sóc, nuôi dưỡng 618 cháu hoàn cảnh đặc biệt. Chính sách, nguồn lực ưu tiên cho trẻ mồ côi; tình yêu thương của những người cha, người mẹ nơi đây; sự đùm bọc, sẻ chia của cả cộng đồng đã giúp các em nhỏ trưởng thành. Những mầm xanh khát vọng đang vươn tới tương lai trên con đường rộng mở.
Rèn luyện thể lực, ý chí trong môi trường quân đội hay bồi đắp cảm xúc qua các chương trình giáo dục kỹ năng sống là câu hỏi nhiều phụ huynh Hà Tĩnh phân vân dịp hè này.
Chủ tịch nước Tô Lâm vừa ký Quyết định số 612/QĐ-CTN và 613/QĐ-CTN phong tặng danh hiệu Nhà giáo Nhân dân, Nhà giáo Ưu tú cho 157 cá nhân đã có công trong sự nghiệp giáo dục và đào tạo của dân tộc.
Sáng nay, gần 17.000 thí sinh Hà Tĩnh đã hoàn thành bài thi tổ hợp Khoa học tự nhiên và Khoa học xã hội. Đây cũng là lúc các thí sinh hệ Giáo dục thường xuyên khép lại Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024.
Sự đồng hành, tiếp sức của các tổ chức, đoàn thể, gia đình và xã hội đã trở thành nguồn khích lệ to lớn để các thí sinh Hà Tĩnh bước vào Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 một cách bình tĩnh, tự tin, hướng tới kết quả cao nhất.