(Baohatinh.vn) - Bệnh viện Phổi Hà Tĩnh là cơ sở y tế vừa được chọn làm đơn vị khám lao phổi chỉ định của Đại sứ quán Hàn Quốc tại khu vực miền Trung.
Đoàn công tác của Đại sứ quán Hàn Quốc làm việc với Bệnh viện Phổi Hà Tĩnh.
Hàn Quốc là một điểm đến hấp dẫn của đông đảo người Việt Nam và người nước ngoài. Theo thống kê của Đại sứ quán Hàn Quốc, mỗi năm có khoảng 150.000 người Việt Nam có nhu cầu đến Hàn Quốc với nhiều mục đích: du học, thăm thân, kết hôn, làm việc..., trong đó, có khoảng 50% người đăng ký lưu trú.
Thủ tục xin visa đi Hàn Quốc với mỗi đối tượng là khác nhau. Theo quy định của Đại sứ quán Hàn Quốc, những trường hợp lưu trú trên 90 ngày bắt buộc phải khám sàng lọc lao phổi theo form quy định. Được biết, đến thời điểm tháng 1/2024, cả nước mới chỉ có 5 bệnh viện ở Hà Nội được chỉ định là cơ sở khám lao phổi của Đại sứ quán Hàn Quốc.
Bệnh viện Phổi Hà Tĩnh trở thành đơn vị khám lao phổi chỉ định của Đại sứ quán Hàn Quốc tại khu vực miền Trung.
Với mong muốn tạo điều kiện thuận lợi cho người dân trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh và các tỉnh lân cận có nhu cầu xin visa lưu trú trên 90 ngày tại Hàn Quốc được thực hiện khám lao phổi theo quy định, Bệnh viện Phổi Hà Tĩnh đã tham gia xét tuyển với Đại sứ quán Hàn Quốc.
Sau thời gian xem xét, đánh giá các điều kiện về nhân lực và cơ sở vật chất, Bệnh viện Phổi Hà Tĩnh đã được Đại sứ quán Hàn Quốc lựa chọn là cơ sở khám lao phổi chỉ định tại khu vực miền Trung.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".