Kỳ thi Olympic Toán học quốc tế (IMO) năm 2024 được tổ chức tại Vương quốc Anh thu hút đông đảo thí sinh đến từ khoảng 100 quốc gia, vùng lãnh thổ trên thế giới.
Đội tuyển Toán Việt Nam có 6 thí sinh tham gia, gồm: Trần Duy, lớp 12, Trường THPT Chuyên Đại học Sư phạm, Trường Đại học Sư phạm Hà Nội; Trần Minh Hoàng, lớp 11, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh; Tạ Đức Anh, lớp 12, Trường THPT Chuyên Đại học Sư phạm, Trường Đại học Sư phạm Hà Nội; Phạm Trần Minh Đức, lớp 12, Trường THPT Chuyên Trần Phú, TP Hải Phòng; Nguyễn Đăng Dũng, lớp 11, Trường THPT Chuyên KHTN, Trường ĐH Khoa học Tự nhiên, Đại học Quốc gia Hà Nội; Nguyễn Văn Hoàng, lớp 12, Trường THPT Chuyên Bắc Ninh.
Kết quả, đoàn Việt Nam giành 5 huy chương (2 huy chương bạc, 3 huy chương đồng) và 1 bằng khen. Trong đó, Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) đạt 23 điểm (cao thứ 2 trong số 6 thành viên đội tuyển), đoạt huy chương bạc.
Đây là năm thứ 3 liên tiếp, ngành GD&ĐT Hà Tĩnh có học sinh đoạt huy chương quốc tế.
Trước khi trở thành chủ nhân của tấm huy chương bạc Toán học quốc tế năm 2024, Trần Minh Hoàng cũng đã có thành tích rất ấn tượng: giải nhất, thủ khoa Kỳ thi Học sinh giỏi quốc gia môn Toán lớp 12 khi đang học lớp 10, giải nhì Kỳ thi Học sinh giỏi quốc gia môn Toán lớp 12 khi đang học lớp 11.